Yadda ake kunna Kalimba
Yadda ake Tuna

Yadda ake kunna Kalimba

Yadda ake kafa kalimba

Kalimba tsohon kayan kiɗan Reed ne na Afirka wanda ya shahara sosai kuma ya ci gaba da shahara a yau. Wannan kayan aikin yana da sauƙin koyon wasa ga duk wanda ya san alamar kida.

Amma kalimba, kamar kowane kayan kida, wani lokacin yana buƙatar kunnawa. Sautin da kalimba ake yi sama da sautin faranti mai raɗaɗi, wanda ke ƙarawa ta wurin faɗuwar jikin kayan aiki. Sautin kowane harshe ya dogara da tsayinsa.

Idan ka duba da kyau na'urar kalimba, za ka ga cewa harsuna suna daidaitawa a tsayi daban-daban dangane da juna, ana yin lamuni ne ta hanyar madaidaicin karfe wanda ke rike da harsuna a matsayi. Matsakaicin guntuwar, ƙarar sautin da yake samarwa.

Don haka, don kunna kalimba, kuna buƙatar abubuwa uku: sanin abin da kuke son kunna kalimba, mai kunna sauti ko tsarin rubutu (kamar piano), da ƙaramar mallet.

kalimba (sansula) tuner

Bayanan kalimba ba su cikin tsari ɗaya kamar yadda suke a kan piano. Bayanan ma'auni maƙwabta na ma'auni suna a ɓangarorin ma'auni na kalimba. Kalimba ya bambanta da cewa ƙananan bayanin kula suna tsakiyar, kuma manyan bayanai suna a gefen hagu da dama. Babban jerin bayanan rubutu akan kalimba shine mafi ƙarancin sauti akan tsakiyar tsakiyar, raƙuman da ke hagu ya ɗan fi girma, raƙuman da ke gefen dama ya fi girma, da sauransu, bi da bi.

Yanayin sauti na kalimba ya bambanta daga adadin raƙuman da aka shigar, kuma tsarin zai iya zama daban-daban: pentatonic da diatonic, babba da ƙananan. Tambayar mabuɗin kayan aiki yawanci yana tasowa lokacin da kake tambayar kanka yadda za a zabi kalimba a matakin siyan shi. Yawancin lokaci masana'anta suna sanya hannu kan redu tare da bayanan da ya kamata su yi sauti. Koyaya, ta hanyar sanin hanyar daidaitawa da zamu rufe a cikin wannan labarin, zaku iya daidaita kalimba ɗin ku zuwa kusan kowane maɓalli.

Don haka, yanzu da ka yanke shawarar tsarin kuma ka shirya duk kayan aikin da ake buƙata, za mu fara kafawa.

Sanya kalimba kusa da na'ura mai kunnawa, ko haɗa ƙaramin piezo pickup zuwa gareta, wanda zaku haɗa zuwa madaidaicin. Gabaɗaya, ko da na'ura mai kunnawa da aka shigar akan wayar salularka ya dace sosai. Zazzage aikace-aikacen tuner, misali:

  • Don na'urorin Android: gstrings
  • Don na'urorin Apple: intuner
Как настроить калимбу

Fara kunna sandar guda ɗaya a lokaci guda. Lokacin kunna kowane bayanin kula na kalimba, toshe raƙuman da ke kusa da su don kada a rikitar da mai gyara. Jijjiga daga harshe ɗaya na kalimba ana watsa shi zuwa ga sauran, wanda ke damewa ga fahimtar mai kunnawa. matsa harshen daidaitacce da yatsa don yin sauti.

Idan mai kunnawa ya nuna cewa sautin na yanzu ya yi ƙasa da yadda ake buƙata, kuna buƙatar rage tsawon harshe ta hanyar buga shi a hankali a gaba tare da ƙaramin guduma zuwa ga goro, nesa da ku. Idan mai kunnawa ya ba da rahoton cewa sandar ta yi sauti sama da yadda ake so, ƙara tsawon sandar ta hanyar saka shi a baya, daga dutsen zuwa gare ku. Yi wannan aikin da kowane harshe daban.

Yanzu da kalimba ke cikin sauti, duba don ganin ko raƙuman suna raɗaɗi lokacin kunnawa. Wannan matsala ce ta gama gari tare da kowace kalimba kuma yana da sauƙin magancewa - zaku iya matsar da harsunan kalimba kaɗan zuwa hagu ko dama na matsayinsu na asali. Ɗauki ɗan sassauta ɗaure harshe akan goro ta hanyar sassauta maƙarƙashiya. Bayan hanya, sake duba yanayin tsarin kalimba. Ko da wannan bai taimaka ba, sanya takarda mai naɗewa a ƙarƙashin harshe.

Na'urar da aka gyara da kyau da kuma gyara ita ce mabuɗin samun nasarar koyo don kunna kalimba, da kuma gudanar da ayyukan kiɗa. Duba tsarin kalimba aƙalla sau ɗaya kowane rabin wata.

Leave a Reply