Yadda ake koyon wasa da Violin
Koyi Yin Wasa

Yadda ake koyon wasa da Violin

Wasu ƴan manya sun furta mafarkin ƙuruciyarsu na zama babban ƴan wasan violin. Duk da haka, saboda wasu dalilai, mafarkin bai cika ba. Yawancin makarantun kiɗa da malamai sun tabbata cewa ya yi latti don fara koyarwa tun yana balagagge. A cikin abin da ke cikin talifin, za mu tattauna ko zai yiwu wani babba ya koyi buga violin da waɗanne matsaloli da za ku fuskanta idan kuna so ku soma yin ta.Yadda ake koyon buga violin

Shin zai yiwu a koyi buga violin?

Ba za ku iya ƙware wannan kayan aikin ta hanyar zama a gida da kammala ayyuka daga koyarwa ba, tunda mawaƙa yawanci suna ƙididdige shi a matsayin mai rikitarwa. Yadda za a koyi wasa da violin da sauri? Koyon tushen wasan na iya ɗaukar haƙuri da juriya. A cikin arsenal na kowane mawaƙi, za ku iya samun misalai da yawa masu tasiri na samar da sauti.

Shin zai yiwu a koyi buga violin a kowane zamani? Tabbas, wannan tsari ya fi sauƙi ga yara, amma idan kuna da sha'awar sha'awa da mayar da hankali, to ko da babba zai iya sarrafa shi.

Yadda ake kunna violin don masu farawa

Kafin ka fara ƙwarewar fasaha, kana buƙatar siyan kayan aiki. Zai fi kyau saya shi a cikin kantin sayar da kayayyaki na musamman. Lokacin zabar, kula da girman.

Menene girman kayan aikin da ake buƙata ya dogara da tsawon hannun mawaƙin, wato, gaba ɗaya, abubuwan tsayi. A matsayinka na mai mulki, tsayin mutum ya dogara da shekarunsa. Ga manya, kashi huɗu cikin huɗu shine mafi girman girman. Sauran yawanci karami ne. A kowane hali, dacewa da duba yadda sauti yake a wurin ana buƙatar.

Ba abu mai sauƙi ba ne don samun kayan aiki mai inganci, akwai yuwuwar yin tuntuɓe akan samfurin sauti mara kyau. Lokacin zabar samfurin, yana da kyau a jagorance ku ta hanyar ra'ayin mutanen da suka dandana a cikin wannan al'amari, za ku iya tuntuɓar mu Makarantar Fmusic, kuma malamai za su zaɓi kayan aikin da ya dace da ku a hankali. Hakanan zaka iya saya daga gare mu.

Ya kamata ku fara sanin kayan aiki tare da saitunan sa, saboda dole ne a aiwatar da wannan aikin a kai a kai kuma bai kamata ya ɗauki lokaci mai yawa ba. Gyara violin yana da ɗan wahala fiye da kunna guitar.

Kafin fara kunna kiɗan, kuna buƙatar ƙarfafa baka kuma ku bi shi da rosin. Sannan yi amfani da cokali mai yatsa don daidaita zaren zuwa bayanan da ake so. To, to, kun riga kun fahimci yadda ake koyon buga violin kuma ku fara motsa jiki.

Ƙwararren kayan kida ya ƙunshi matakai masu zuwa:

  1. Koyon yadda ake rike baka daidai. Muna ɗaukar sanda kuma mu sanya yatsan maƙarƙashiya akan jujjuyawar. Ana sanya ɗan yatsa mai ɗan lanƙwasa a gefen lebur na sandar. Tushen ɗan yatsa, yatsan zobe da yatsa na tsakiya yakamata su kasance a matakin ɗaya. An sanya babban yatsan yatsan yatsan yatsa a bayan baka a gaban shingen. Rike sandar da yatsu masu annashuwa. Don kada dabino ya taba baka.
  2. Yaya don kunna violin don masu farawa Tabbas, da farko kuna buƙatar ɗaukar violin. A kan kayan kida, za ku iya yin aiki a matsayi ba kawai zaune ba, har ma a tsaye. Ana ɗaukar violin ta wuyansa tare da hannun hagu kuma a sanya shi a wuyansa. An sanya shi a cikin hanyar da ƙananan bene ya taɓa kashin ƙugiya kuma yana goyan bayan ƙananan muƙamuƙi, kuma ba ta ƙwanƙwasa ba. Wannan matsayi zai hana kayan aiki daga zamewa daga kafada.
  3. Muna sake haifar da sautunan farko. Ana sanya baka tsakanin sassa biyu na kayan aiki: tsayawa da fretboard. Sa'an nan, danna sauƙi, sun fara zana tare da igiyoyi. Yanzu kuna iya ƙoƙarin karkatar da baka a kusurwar 45  zuwa tsayawa. Lokacin da aka danna igiyoyin da ƙarfi, ana yin ƙara mai ƙarfi. Idan kun yi yawa, za ku iya jin hayaniya mara dadi. Lokacin da aka karkatar da baka zuwa wuyansa, ana fitar da sauti mai haske.
  4. Muna kunna kiɗa akan buɗaɗɗen kirtani. Waɗannan sun haɗa da igiyoyi waɗanda ba a dunƙule su da yatsu yayin wasa. Ɗauki wuyan violin kuma riƙe shi da yatsan maƙarƙashiya, da kuma tare da babban yatsan hannun hagu. Kuma wuyan hannu da kafadar hannun dama ya kamata su kasance a cikin jirgi ɗaya. Domin canza kirtani, kuna buƙatar matsawa kusurwar baka. Sa'an nan kuma za ku iya gwada wasa ta hanyar motsa baka da sauri ko a hankali. Domin sarrafa motsinku da kyau, kuna buƙatar yin aiki akan layi ɗaya.

Bayan ƙware da kayan yau da kullun, zaku iya fara lafiya cikin aminci don haɓaka rikitattun ayyukan. Kuna iya fara horo daga mintuna 15, a hankali ƙara lokacin zuwa mintuna sittin, ko ma fiye, kowace rana. Kowane mutum yana da damar yin aiki gwargwadon lokacin da ya ga dama. Yawancin masu farawa suna sha'awar nawa ne farashi don koyon yadda ake kunna violin .  Ba zai yiwu a ba da cikakkiyar amsa ba, domin duk ya dogara da mutum. Idan mutum ya fara yin wannan kayan kida, to ya ci gaba da yin nazari a duk rayuwarsa.

Baligi zai iya koyon buga violin?

Wasu mutane suna da tabbacin cewa ba zai yiwu ba don babba ya koyi buga violin tun daga karce  . A gaskiya, muna gaggawa don tabbatar muku cewa shekaru ba irin wannan cikas ba ne a kan hanyar mafarki. Duk mutumin da ke da kunnen kiɗa zai iya samun nasarar ƙware tushen kunna kiɗan akan kayan kida.

Kuma ji, bi da bi, za a iya inganta, ko da kuna tunanin cewa babu wasu abubuwan da ake bukata don wannan.

A gaskiya ma, kowa zai iya zama mawaki.

Shin yana da wahala ga babba ya koyi wasan violin, kuna tambaya? Tabbas, yana da sauƙi ga yaro ya mallaki kayan kiɗan. Bayan haka, yara saboda sifofin kwayoyin halitta suna da babban yanayin koyo. Tsofaffi ba su da halin koyo, haddace, haɓaka wasu ƙwarewa. Saboda haka, ana buƙatar ƙarin lokaci da aiki don cimma burin.

Kafin yanke shawarar fara horo, kuna buƙatar sanin kanku tare da manyan fasalulluka na tsarin:

  1. Siffofin jiki da ilimin lissafi na jikin yaron suna ba ka damar amfani da sauri zuwa sababbin matsayi da motsi. Yayin da mutane ke girma, yana zama da wuya a koyi sababbin ƙwarewa.
  2. A cikin yara, ƙarfafa sababbin ƙwarewa yana faruwa da sauri fiye da manya. Manya dole ne su ƙara ƙarin lokaci da ƙoƙari don ƙwarewar sabon aiki.
  3. Yara sun rage tunani mai mahimmanci, don haka ba koyaushe suke tantance halin da ake ciki ba. Kuma manya, akasin haka, na iya tantance kuskurensu da nasarorin da suka samu.

Don haka, a kowane zamani, zaku iya koyon violin. Ƙaddamar da tsarin ilmantarwa a cikin manya zai iya ramawa ga gazawar da ke da alaƙa da shekarun ɗalibin.

Yadda ake koyon wasa da violin daga karce

Kowane mutum aƙalla sau ɗaya a rayuwarsa ya ji aikin violin na gargajiya. Violin kayan aikin waƙa ne na musamman. Idan kuna da gaske game da sarrafa ta, to ku tuna cewa wannan hanyar tana da wahala sosai kuma saurin koyo zai dogara ne akan matakin ƙwazo. Mafi kyawun zaɓi, ba shakka, zai kasance idan kun ɗauka tare da malamin sirri. Anan a Fmusic zaku sami ƙwararren malami wanda kuke so. Zai iya ƙirƙirar tsarin horo mafi inganci kuma ya cimma matakin wasan da ake buƙata.

A ina za a fara da kuma yadda za a koyi wasa da violin daga karce? Da kyau, kuna buƙatar ƙwararrun ka'idar solfeggio da ka'idar kiɗa. Ƙarshen yana ba da gudummawa ga ci gaban kunnen kiɗa. Wajibi ne a aiwatar da innation bisa ga bayanin kula sau da yawa a mako. Wannan tsarin zai sa karanta bayanin kula da kiɗan solfeggio ya zama aiki mai sauƙi a gare ku.

Sanin bayanin kula zai inganta wasan ku sosai. Duk da haka, idan kun yanke shawarar cewa ba za ku ɓata lokaci don nazarin wannan batu ba, malamin ba zai nace ba. Wannan shi ne abin da ya bambanta mu da makarantun kiɗa na gargajiya. Karatu kawai abin da ɗalibin yake so shine garantin karɓar motsin rai mai kyau daga azuzuwan. Hakanan, idan kun fahimci cewa kunna violin baya jan hankalin ku, zamu iya ba da wasu darussa masu ban sha'awa. Ɗauki guitar ko darussan piano, alal misali.

Siffofin Violin don Masu farawa

Zai zama da wahala ka mallaki violin da kanka. Idan aka yi la'akari da babban matakin rikitarwa na kayan aikin ruku'u, koyawa ba zai isa ba.

Wani lokaci mai mahimmanci kafin fara karatun shine zaɓin violin. Girman kayan aikin yakamata ya dace da tsawon hannun mawaƙin. Manya sukan fi son girman kashi huɗu. Kafin siyan, yana da kyau a tuntuɓi masu sana'a.

Don koyon yadda ake wasa, mutum ba zai iya yin ba tare da nazarin fasalin saitunan ba, duk da rikitarwa na hanya. Domin violin ya yi sauti daidai, ya kamata a bi da baka da rosin. Ana daidaita igiyoyin zuwa bayanan da ake so ta amfani da cokali mai yatsa.

Wajibi ne a sarrafa kayan kida akai-akai don kada a rasa mahimman bayanai:

  • Da yawa ya dogara da daidai sarrafa baka. Dole ne a riƙe shi da hannu mai annashuwa, yayin da yake guje wa hulɗa da dabino. Dole ne a sanya yatsan yatsa a kan jujjuyawar, ɗan yatsan ya lanƙwasa kuma a gyara shi a wani yanki mai faɗi na sandar. Yatsan yatsan zobe da ɗan yatsa ya kamata su kasance daidai da juna, yayin da babban yatsan ya kamata ya kasance a gaban shingen da ke ɗayan gefen baka;
  • Domin fara kunna waƙa, kuna iya tsayawa ko zama. Ɗaukar kayan aiki ta wuyansa a hannun hagu, da kuma sanya shi a kan wuyansa, wajibi ne a lura da lamba na ƙananan bene tare da ƙugiya, kayan aiki dole ne a goyan bayan ƙananan muƙamuƙi. violin da aka gyara daidai ba zai zame ba;
  • sanya baka tsakanin fretboard da tsayawa, danna sauƙi a kan igiyoyin, za ka iya fara kunna sauti. Ana iya daidaita kusurwar baka ta karkatar da shi digiri 45. Ƙarar sautin ya dogara da ƙarfin matsa lamba;
  • Kuna iya canza kirtani ta hanyar matsawa kusurwar baka. Yin wasa akan layi ɗaya zai taimaka haɓaka ƙwarewar ku.

Zai fi kyau a gudanar da darussa a ƙarƙashin kulawar ƙwararren gwani. Sakamakon ya dogara da iyawar kowane mutum.

Koyi Wasa Violin a cikin Sa'a 1 (daya) !! YES - a cikin sa'a daya cikakke !!!

Leave a Reply