Yadda za a koyi wasa da button accordion?
Koyi Yin Wasa

Yadda za a koyi wasa da button accordion?

A ƙasarmu, kunna maɓalli accordion yana jawo mutane da yawa waɗanda suke son shiga kiɗan. Amma bai kamata a yi mamakin wannan yanayin ba, tun da sautin wannan kayan kida na gaske na jama'a tare da katako mai kyau suna kusa da abubuwan da suka shafi motsin rai - farin ciki ko bakin ciki - na mutum. Kuma waɗanda suka yi amfani da mafi girman hankali, juriya da juriya ga koyo tabbas za su iya ƙware maɓalli da kansu.

Me ya kamata a yi la'akari?

Yana da sauƙi ga mafari ya fara koyan wasa shirye-shirye (na yau da kullun na layi uku) maɓalli, wanda ke da layuka uku na maɓalli a cikin madannai dama. A kan wannan kayan aikin, ƙwarewar wasan zai juya da sauri fiye da kan ƙwararrun ƙwararru biyar - shirye-shiryen zaɓi - kayan aiki.

Bugu da kari, na farko a madannai na rakiyar (hagu), wasu lambobi suna sauti lokacin da ka danna maɓalli ɗaya kawai da yatsa. Kuma tare da samfurin da aka shirya don zaɓar, ana iya samun kowane nau'i na triad kamar yadda yake a kan maballin dama - zaɓi (wato, ta hanyar danna maɓalli da yawa tare da yatsu daban-daban). Kowane maɓalli a nan yana yin sauti ɗaya kawai. Gaskiya ne, madannin maɓalli na rakiyar maɓalli na shirye-shiryen zaɓe za a iya canza su zuwa matsayi na al'ada (shirye) ta amfani da rijistar. Amma har yanzu kayan aiki ne na ƙwararru tare da maɓalli masu yawa a duka madannai na hagu da dama, wanda zai haifar da damuwa mara amfani ga ɗan wasan motsa jiki wanda ya koyar da kansa.

Yadda za a koyi wasa da button accordion?

Lokacin zabar kayan aiki, Hakanan wajibi ne a la'akari da bayanan jiki na ɗalibin. Wataƙila, don farawa, zai zama yanke shawara mai kyau don siyan Semi-bayan, wanda ke da ƙarancin nauyi, girma da adadin maɓalli akan maɓallan biyu.

Irin wannan kayan aiki za a iya zabar ba kawai ta yara ba, har ma da mata, wanda da farko zai yi wuya a sarrafa kayan aiki mai mahimmanci tare da cikakkun sauti.

Ya kamata mutanen da ba su da haƙuri su yi la'akari da waɗannan abubuwan koyo akan maɓallin maɓalli (don kada a yi takaici daga baya):

  • kayan aikin yana da rikitarwa sosai dangane da fasaha, kodayake darussan farko na iya zama kamar ban sha'awa da ban sha'awa da ban mamaki;
  • yana da wuya cewa za ku iya saurin koyon yadda ake wasa da kyau, don haka kuna buƙatar tara haƙuri da juriya;
  • don sauƙaƙe da haɓaka koyo, kuna buƙatar ƙwararrun ƙira ta kiɗa da wasu ilimin ka'idar kiɗa.

Bugu da ƙari, duk abin da aka faɗa, kafin aji zai zama da amfani a tuna da magana mai kyau game da maimaitawa, wanda shine "mahaifiyar koyo". A cikin azuzuwan aiki, wajibi ne a sake maimaita motsa jiki sau da yawa kuma tare da mafi kyawun inganci, da nufin aiwatar da hanyoyin fasaha daban-daban na kunna maɓalli, haɓaka 'yancin kai da ƙwarewar yatsu, da kaifin kunne don kiɗa.

Yadda za a koyi wasa da button accordion?

Yadda za a rike kayan aiki?

Ana iya kunna maɓalli a zaune da tsaye. Amma yana da kyau a yi nazari a wurin zama - riƙe kayan aiki a cikin iska yana da gajiya har ma ga gogaggen dan wasan kwaikwayo. Lokacin wasa a tsaye, baya da kafadu sun gaji musamman.

Ba abu ne da ba za a yarda da shi ba don yara su shiga cikin matsayi na tsaye.

Dokokin don saukowa tare da kayan aiki an rage su zuwa abubuwan buƙatu masu zuwa.

  • Kuna buƙatar zama a kan kujera ko stool na irin wannan tsayin daka, tare da daidaitattun ƙafafu, gwiwoyi suna da ɗan gangara zuwa waje na mutumin da ke zaune.
  • Daidaitaccen matsayi na ƙafafu: ƙafar hagu an ɗan ajiye shi a gefe kuma a gaba dangane da wurin da ƙafar ƙafar dama take, tsaye a kan layin kafadar dama kuma ya kafa kusan kusurwar dama tare da farfajiyar ƙasa da kuma tare da ɗaya. cinyar kansa. A wannan yanayin, ƙafafu biyu suna hutawa a ƙasa tare da dukan faɗin ƙafafu.
  • Zama daidai akan kujera yana nufin mai zuwa: saukowa a kan wurin zama ya zama marar zurfi - matsakaicin rabinsa, da kyau - 1/3. Lokacin kunnawa, dole ne mawaƙin ya sami maki 3 na tallafi: ƙafa 2 a ƙasa da wurin zama na kujera. Idan kun zauna a kan cikakken wurin zama, to, goyon baya a kan kafafu ya raunana, wanda ya haifar da rashin kwanciyar hankali na accordionist.
  • Accordion yana samuwa ne da Jawo a cinyar ƙafar hagu, kuma allon yatsa na madannai na dama yana dogara ne akan ciki na cinyar dama. Wannan matsayi yana tabbatar da kwanciyar hankali na kayan aiki lokacin da aka matsa ƙwanƙwasa yayin wasa. Lokacin shimfiɗa Jawo, babban hanyar gyara kayan aiki shine madaurin kafada (suna taka rawa iri ɗaya, ba shakka, lokacin damfara Jawo, ban da huta allon yatsa na maɓallin dama akan cinyar ƙafar dama).
  • Kuna buƙatar zama madaidaiciya, ba karkata ko hagu ko dama akan kowace ƙafa ɗaya ba. Amma ɗan karkatar da jiki gaba yana sa sauƙin kunna kayan aikin, amma kusurwar karkata ya dogara da girman maɓalli na maɓalli da tsarin mawaƙa. Babban abu shine cewa nauyin kayan aiki yafi fadi akan kafafu, kuma ba a baya ba.
Yadda za a koyi wasa da button accordion?

Sakamakon dacewa da aka kwatanta, hannun dama na ɗan wasan accordion yana samun yancin yin aiki akan madannai lokacin da ake matse bell. Ba dole ba ne ta riƙe kayan aikin don guje wa ƙaura zuwa gefen dama (wannan rawar ana yin ta, kamar yadda aka bayyana a sama, ta cinyar ƙafar dama). Matsar da ɗan wasan accordion zuwa hagu lokacin da aka shimfiɗa Jawo yana hana ƙafar hagu da ɗan ajiye shi a gefe guda. Bugu da ƙari, na ƙarshe kuma yana ba da ƙarin kwanciyar hankali ga mawaƙa tare da kayan aiki saboda ɗan ƙarar gaba dangane da layin ƙafar ƙafar dama.

Matakan koyo

Don masu farawa don kunna maɓallin maɓalli daga karce, yana da mahimmanci don tsara horon su don kada a sami dogon hutu a cikin tsarin koyo. Kwana ɗaya ko biyu, idan ya cancanta, hutu ce mai karɓuwa ga manyan ɗalibai waɗanda ke shagaltu da aiki da kula da iyali.

An shawarci yara kada su yi hutu ko da na kwana ɗaya.

Gaskiya ne, ana buƙatar kulawar iyaye a nan, musamman ma a matakin farko na horo, lokacin da ake horar da yatsunsu don bunkasa 'yancinsu, kuma ana nazarin ma'auni da alamar kiɗa. Ga manya da yawa da kusan duk yara, azuzuwan a matakin farko suna zama kamar abin ban sha'awa da ban sha'awa. Daga baya, lokacin da aka fara wasan waƙoƙin sanannun waƙa da hannu biyu, matasa 'yan wasan motsa jiki ba sa buƙatar kulawa sosai.

Yadda za a koyi wasa da button accordion?

Dabarar ƙware da fasaha ta farko ta kunna kayan aikin ta ƙunshi matakai biyu:

  1. kafin wasan;
  2. game.

Duk waɗannan manyan matakan biyu an raba su, bi da bi, zuwa ƙarin lokuta 2.

An raba matakin kafin wasan zuwa lokuta masu zuwa:

  • lokacin ci gaban iyawar kiɗa da ji;
  • lokacin yin aiki da saukowa da samuwar sautin kiɗan ɗalibin.
Yadda za a koyi wasa da button accordion?

Lokaci na ci gaba da ganewa na iya yin aiki na mawaƙa na gaba zai yiwu ne kawai a cikin yanayin azuzuwan tare da malami. Yana da wuya mafari (ciki har da babba) ya tsara darussa na saurare da kansa, har ma ya yi nazari sosai. Wannan shi ne ainihin abin da ake nufi da ayyukan wannan lokacin na matakin wasan kafin wasan. Wannan kuma ya haɗa da rera waƙa da samuwar ma'anar kari, wanda kuma za'a iya gane shi kawai tare da ƙwararren.

Lokacin saukowa da haɓaka sautin wasa wani muhimmin ci gaba ne a cikin matakin farko na horo na masu farawa. Anan kuna buƙatar koyon yadda ake zama tare da kayan aiki daidai, riƙe shi, aiwatar da tsarin motsa jiki don haɓaka motsin yatsa masu zaman kansu da hankalinsu.

Hakanan kuna buƙatar horar da tsokoki na hannaye da yin motsa jiki don haɓaka daidaituwa da taɓawa. Idan ɗalibin bai shirya don kunna maɓallin maɓalli ba, to daga baya za a iya samun manyan matsaloli a cikin fasahar wasan kwaikwayon, waɗanda ke da wahalar warwarewa.

Matakin wasan ya ƙunshi lokuta masu zuwa:

  • nazarin maɓallan dama da hagu na kayan aiki, ƙwarewar ka'idodin kimiyyar injiniya;
  • bayanin kida, wasa da kunne da bayanin kula.
Yadda za a koyi wasa da button accordion?

Nazarin keyboards ya kamata a fara tare da maɓallan da aka yi niyya don wasa tare da yatsun hannun dama, tun lokacin da masu farawa suka fara aiki da hannun hagu da yawa daga baya (lokacin da suka saba da maballin maɓalli, za su iya amincewa da wasa ba tare da amincewa ba. kawai ma'auni, amma kuma guda, ƙididdiga masu sauƙi).

Za a iya bayyana ainihin ka'idodin kimiyyar injiniya don masu farawa a cikin dokoki masu zuwa:

  • Kuna buƙatar lissafin ƙwanƙwasa ta hanya ɗaya ta yadda zai isa a kunna aƙalla jimla ɗaya na kiɗan ko, alal misali, don sautin ma'aunin octave biyu zuwa sama (sannan alƙawarinsa na ƙasa zai faɗi akan motsi na bellows a kishiyar shugabanci;
  • Ba za ku iya katse dogon bayanin kula ba, ba tare da jin daɗi ya fara ba lokacin da Jawo ke motsawa a hanya ɗaya, amma saboda rashin ajiyar ajiya, ci gaba da sauti ta hanyar canza yanayin motsi zuwa akasin haka (ga masu farawa, irin waɗannan fasahohin ba su wanzu ba tukuna) ;
  • lokacin wasa, ba kwa buƙatar shimfiɗa ko damfara mech zuwa tasha - tabbatar da kiyaye ɗan ƙaramin gefen motsi.
Yadda za a koyi wasa da button accordion?

Ya kamata ɗalibi ya fahimci cewa ƙarfin (ƙara) na sauti a kan maɓalli an daidaita shi daidai da ƙarfin motsin bellows: don ƙara ƙarar, ƙwanƙwasa yana buƙatar matsawa ko motsawa cikin sauri. Bugu da ƙari, ana yin wasu fasahohin kiɗa da tasiri (staccato, vibrato, da sauransu) tare da Jawo.

Sikeli

Yin wasa akan madannai na dama na maɓalli accordion (kuma daga baya a hagu) yakamata a fara da nazari da wasan ma'auni. Da farko, ba shakka, ana kunna waɗannan ma'auni waɗanda sautinsu ba su da kaifi (filat) - wato, kawai farar maɓallan maɓalli ne kawai ake amfani da su. Waɗannan ma'auni sune manyan C da ƙananan ƙananan. Wasa ma'auni yana haɓaka kunnen mawaƙi, 'yancin kai na yatsu, yana koya musu daidai tsarin yatsu lokacin yin hasara mai tsayi (yana samar da daidai yatsa), kuma yana ba da gudummawa ga saurin haddar bayanin kula akan madannai.

A ƙasa akwai ma'aunin da aka ambata duka.

Yadda za a koyi wasa da button accordion?

Ya kamata a buga ma'auni a cikin sa hannun sa hannu iri-iri: 4/4, 3/4, 6/8 da 2/4.

A wannan yanayin, wajibi ne a jaddada karfi mai karfi (na farko bayanin kula na duk matakan).

Wasa ta bayanin kula

Tare da bayanin kida, zaku iya fara "zama abokai" koda daga matakin wasan kafin wasan:

  • don fahimtar cewa alamar kida a cikin kanta ita ce zayyana tsawon wasu sauti marasa iyaka, kuma sanya shi a kan sanda (ma'aikata) kuma yana nuna takamaiman sauti mai tsayi (misali, "zuwa" octave na biyu ko "mi" na sautin. octaves na farko);
  • don farawa, tuna da mafi tsayin bayanan sauti: duka don ƙidaya 4, rabi don ƙidaya 2 da kwata don ƙidaya 1;
  • koyi yadda za a rubuta bayanin kula na tsawon lokaci da aka wuce a kan takarda na yau da kullum, gano abin da sassan bayanin ya ƙunshi (bayanin kula da kansa ba shi da launi ko baki mai laushi, kwantar da hankali);
  • ku saba da ma'aikatan kiɗa da ma'aunin rawa, koyan yadda za a zana ma'aikatan kiɗa da alamun kiɗa a kan ma'aikatan (za ku buƙaci littafin rubutu na kiɗa);
  • kadan daga baya, lokacin da lokaci ya yi da za a yi wasa a kan maballin hagu, yi la'akari daidai da abin da ma'aikatan da ke cikin bass clef "F" suke, menene bayanin kula da kuma wane tsari ya ƙunshi.
Yadda za a koyi wasa da button accordion?

Na gaba, yana da kyau koyo waɗanne maɓallan da ke kan madannai na dama kana buƙatar dannawa a jere don kunna babban sikelin C daga “yi” na octave na farko zuwa bayanin “yi” na octave na biyu. Yi rikodin waɗannan sautunan (bayanin kula) akan ma'aikatan a cikin kwata bayanin kula kuma sanya hannu a yatsu (yatsu) na hannun dama ga kowane bayanin kula, kamar yadda aka bayyana a misalin da ke sama.

Ɗauki kayan aikin kuma kunna ma'auni, lura da yatsa (yatsa) da tsawon lokacin sautunan (ta ƙidaya 1). Kuna buƙatar kunna ma'auni a cikin motsi mai hawa, sannan a cikin mai saukowa, ba tare da tsayawa ba kuma ba tare da maimaita bayanin "zuwa" na octave na biyu ba.

Bayan kun koyi ma'aunin C babba da ɗaya-octave, haka nan kuna buƙatar rubuta ma'auni-octave ɗaya na ƙaramin ƙaramin (daga "la" na octave na farko zuwa "la" na octave na biyu) tare da yatsa. a cikin littafin kiɗa. Bayan haka, kunna shi har sai an gama haddar.

Amma bai kamata ku tsaya nan ba. Kuna iya koyaushe siyan ƙananan tarin kidan takarda na waƙoƙin da kuka fi so ko shahararrun waƙoƙin duniya. Mafi sau da yawa ana sayar da su ne kawai a cikin nau'i na karin waƙa na monophonic. Don masu farawa, zai zama da amfani da ban sha'awa kawai don tarwatsa su akan madanni mai waƙa. Kuna iya ƙoƙarin ɗaukar sanannun abubuwan ƙira ta kunne. Irin waɗannan azuzuwan suna da amfani sosai ga mawaƙa na gaba.

Yadda za a koyi wasa da button accordion?

tips

Don inganta matakin wasan kwaikwayon su daga baya, da kuma wuce matakan farko na horo, Ina so in ba da shawarar 'yan wasan accordion na farko waɗanda suka yanke shawarar koyon yadda ake yin wasa da kansu, duk da haka, lokaci-lokaci suna jujjuya zuwa ƙwararrun accordion ko malamai na accordion. taimako.

Tabbas, zaku iya yin karatu da kanku, alal misali, ta amfani da jagorar koyarwar kai ko makarantar maɓalli, amma irin wannan tsari na iya ɗaukar dogon lokaci, idan ba har abada ba. Akwai wasu nuances waɗanda ƙwararren ɗan wasan accordion ne kaɗai ya sani. Bayan kayan aiki ne mai wahala don ƙwarewa da kansa. Dole ne a tuna da wannan kuma a shirya don kurakuran da ba makawa suna tare da waɗanda aka koyar da kai: wurin zama mara kyau, yatsa mara hankali, sanya hannu mara kyau, bayanan karya da laƙabi, wasa mai juyayi da rashin daidaituwa, rashin iya yin aikin bellow daidai. Zai fi kyau a guje wa wannan tare da ƴan darussa daga gwani, musamman a farkon.

Amma idan ba zai yiwu a sami malami ba, to lallai ya kamata ku koyi ilimin kiɗa na kiɗa daga littafin koyarwar kai, sannan ku bi darussan da aka tsara a cikin littafin a hankali.

Yadda za a koyi wasa da button accordion?
Yadda ake kunna Diatonic Button Accordion - Bayani tare da Alex Meixner

Leave a Reply