4

Yadda ake zama mawaƙa: dabaru masu sauƙi don cimma burin da kuke so

Yadda ake zama mawaki? Ƙwararren kayan kida tsari ne mai ban sha'awa da ban sha'awa wanda ke tattare da kerawa da juriya na ɗan adam. Za ka iya zama mawaƙin mai son yin waƙa don jin daɗin kansa, ko kuma ƙwararren mai yin rayuwa ta hanyar wasansa.

Amma akwai wasu tabbatattun hanyoyi na musamman waɗanda ke taimaka muku zama mawaƙa? Mu kalli muhimman batutuwan wannan batu.

Yaushe za a fara kunna kiɗa?

Ba komai a shekarunka ka fara sana’ar ka a matsayin mawaƙa. Babban abu shine samun sha'awa da lokacin kyauta don yin kida. Tabbas, yayin da kuke matashi kuma iyayenku suna goyan bayan ku, yawanci ana samun ƙarin lokacin kyauta, amma a wannan shekarun mutane kaɗan suna tunanin yadda za su zama mawaƙa na ƙwarewa ko žasa.

Zaɓi da sarrafa kayan kida

Mafi kyawun abin yi shine gwada kayan aiki daban-daban. Yana iya faruwa cewa ba za ku iya kunna wasu kayan aikin ba, amma za ku iya ƙware wasu da ƙwarewa. Kodayake, idan kuna da takamaiman abubuwan da ake so, to kuna buƙatar farawa da su. Wataƙila harbin ku na farko zai ci maƙasudin nan da nan.

Bayan zabar kayan kida, yakamata ku yi nazarin fasahar kunna ta. Har yanzu, akwai abubuwa da yawa na ilimi akan Intanet akan tushen fasahar kiɗan caca, gami da darussan bidiyo. Da farko kuna buƙatar koyon wasu motsi na yau da kullun, kuyi nazarin madaidaicin matsayi na jiki da hannaye, samun ƙwarewa don kunna kayan aiki, sannan kuyi ƙoƙarin kunna waƙoƙi da kunna waƙoƙi masu sauƙi. Makarantar gargajiya ta guitar, alal misali, ta fara da bayanin kayan aiki, sannan ta ba da dokoki don wurin zama da matsayi na hannu lokacin wasa. Sa'an nan kuma an yi nazarin abubuwan da ake amfani da su na kiɗa da kiɗa na guitar, kuma ana samun ƙwarewar asali na samar da sauti.

Mataki na farko shine koyaushe mafi wahala (wataƙila zalla a cikin ma'anar motsa jiki - kuna buƙatar nufin matsawa zuwa ga manufa), amma a hankali, tare da samun ƙwarewa, aiwatar da kunna kayan aikin ya zama mafi ban sha'awa. Har ma wasu darussan fasaha marasa daɗi suna jujjuya daga azaba zuwa jin daɗi mai tsabta.

Babu buƙatar zama kerkeci kaɗai

Ba wanda zai koya maka yadda ake ƙware kayan aiki a gida sai dai idan kuna son koyan shi da kanku, amma sadarwa tare da sauran mawaƙa yana taimakawa sosai. Kara karantawa na yau da kullun da zama tare da sauran mawaƙa ba game da sadarwa kawai ba ne, har ma game da ƙwarewar abubuwan wasa masu rikitarwa. Ba mafi kyau ba, amma zaɓi mai karɓa zai zama ƙungiyar kiɗan ku da ke da nufin samun nasara. Ƙirƙirar ra'ayoyi na gaba ɗaya da ƙware sabbin dabaru zai ƙara haɓaka matakin aiki sosai.

Yana da matukar muhimmanci a shiga cikin shagali. Wannan ita ce hanya ɗaya tilo don nuna kanku, ƙwarewar ku, da kuma shawo kan tsoron ku na jama'a. Duk wani wasan kwaikwayo a gaban masu sauraro yana ɗaga matakin mawaƙa, tun da ainihin ƙarfin kiɗan ya taso ne ta hanyar sadarwa kai tsaye tsakanin masu sauraro da masu yin wasan kwaikwayo.

Zabar Hanyar Sana'a

Hanya mafi sauƙi don fara sana'a ita ce ilimin ƙwararru a makarantar kiɗa, aiki a cikin ƙungiyar makaɗa ko gungu. Wannan zaɓin yana da kyau kawai!

Zaɓin mafi muni shine shiga cikin wasu sanannun sanannun ko žasa. Amma a wannan yanayin, ba za ku zama mawaƙa ba, amma memba na wasu nau'in rukuni, inda za ku yi la'akari da abubuwan da ake so na kiɗa na sauran mawaƙa, don lalata ra'ayoyin ku da ci gaban ku. Don ci gaban ku, yana da kyau ku zaɓi ƙungiya don kanku, ku zama babba a ciki, sannan ku gaya wa wasu yadda ake zama mawaƙa.

Shahararrun “mawakan” da yawa yanzu sun fara fitowa a matsayin ’yan kida na studio. Wannan yana ba ku damar gwada kanku a cikin nau'ikan kiɗa daban-daban, kuma mawaƙan zaman ma suna karɓar albashi mai tsayi.

Leave a Reply