Gitar lantarki - sigogi da ayyuka
Articles

Gitar lantarki - sigogi da ayyuka

Gitar lantarki ba itace kawai ba. Gina wannan kayan aiki yana da rikitarwa sosai. Zan tattauna abubuwan da suka fi shafar sauti da jin daɗin wasan.

Masu juyawa

Bari mu fara da pickups. Sun kasance wani muhimmin ɓangare na guitar lantarki saboda godiya gare su guitar tana aika sigina zuwa amplifier. An raba abubuwan da za a ɗauka zuwa naɗa guda ɗaya (ɗaya) da humbuckers. A taƙaice, ɗimbin maɗaukaki suna ƙara haske kuma masu humbuckers sun fi duhu. Baya ga haka, ma'aurata, musamman tare da murdiya mai ƙarfi, hum (suna yin sauti mai tsayi, maras so). Humbuckers ba su da wannan koma baya. Ina so in nuna wani abu dabam dangane da ginin gitar da kanta. Misali, idan kana da guitar mai mawaƙa guda uku, wataƙila akwai ramukan guda uku kawai a cikin jiki. Idan kuna son sanya humbucker na gargajiya a ƙarƙashin gada, alal misali, ba za ku iya yin shi ba tare da ƙarin tsagi a cikin jiki ba, wanda ke da wahala sosai. Tabbas, zamu iya sanya humbucker na musamman guda ɗaya a can, wanda, duk da haka, zai yi sauti kaɗan kaɗan fiye da wanda ke da girman al'ada.

Yana da daraja maye gurbin transducers, musamman a lokacin da masana'anta-shigar wadanda ba su hadu da mu sonic tsammanin. Zaɓuɓɓuka daga mashahuran masana'antun na iya canza sautin kowane guitar gaba ɗaya. A ce muna da Les Paul kuma muna son buga karfe. The Les Paul gita ne mai yawan gaske kuma yana da kyau ga ƙarfe. Samfurin mu, duk da haka, yana da transducers tare da ƙananan ƙarfin fitarwa. Za mu iya maye gurbin su da waɗanda ke da mafi girma fitarwa. Sa'an nan guitar mu za ta yi sauti mai ƙarfi sosai akan tashar murdiya. Wani yanayi daban. Bari mu ɗauka cewa muna da Flying V mai ƙarfi sosai, kuma muna son guitar ɗinmu ta yi sauti mafi kyau a cikin blues (An yi amfani da Flying V, da sauransu, ta fitaccen ɗan wasan bluesman Albert King). Ya isa ya maye gurbin su da waɗanda ke da ƙananan fitarwa. Ya yi kama da sauti, kawai a nan dole ne mu karanta kwatancin masu canzawa da masana'antun suka buga. Idan ƙasa ta ɓace, za mu zaɓi transducer tare da bayanin LOW: 8, MID: 5, HIGH: 5 (alamomi na iya bambanta).

Karɓar-Coil guda ɗaya a wuya

Itace

Mu ci gaba da batun itace. Kayan da aka yi da jikin guitar yana da tasiri mai karfi akan sauti. Idan muna neman ma'auni a duk makada, bari mu zaɓi alder. Idan "ƙararawa mai siffa" da ƙaƙƙarfan bass da tsakiya, ash ko ma maple mai sauƙi. Linden yana ƙarfafa tsaka-tsakin, yayin da poplar ke yin haka, yana ƙara haɓaka bass kaɗan. Mahogany da aghatis sun jaddada kasa da tsakiya zuwa babban matsayi.

Itacen allon yatsa yana da ɗan ƙaramin tasiri akan sauti. Maple yana da ɗan sauƙi fiye da itacen fure. Duk da haka, yana da bambanci don jin su ta hanyar danna igiyoyi a kan allon yatsa na wani nau'i na itace, amma abu ne mai girma na mutum. Wani zaɓi mai ban sha'awa shine allon yatsan ebony. Ana ɗaukar itacen Ebony nau'in itacen marmari.

Gitar lantarki - sigogi da ayyuka

Jikin telecaster da aka yi da alder

Beaker

Na farko, tsawon ma'auni yana rinjayar yadda kusantar ƙofofin suke da juna. A kan gita tare da ma'auni mafi guntu, frets sun fi kusa da guitar tare da ma'auni mai tsayi. Bayan haka, guitars tare da guntun sikelin sauti mai zafi, kuma waɗanda suke da sikeli mai tsayi suna ƙara “siffar kararrawa”. A kan gita da ma'auni mafi guntu, ya kamata ka sanya igiyoyi masu kauri fiye da na gita mai tsayi, saboda guntu mafi guntu, ƙananan igiyoyin su ne, wanda dole ne a biya su ta hanyar kauri. Wannan shine dalilin da ya sa gita-gita guda bakwai ko ƙirar da aka keɓe don ƙananan tuning suna da ma'auni mai tsawo, saboda mafi girman kirtani a cikin irin wannan gita sun fi springy.

Yatsun Yatsa

Muhimmin ma'auni don jin daɗin wasa shine radius allon yatsa. Ƙananan radiuses, kamar waɗanda aka samo a cikin gitatar Fender (7,25 "da 9,5"), suna da dadi sosai a cikin wasan motsa jiki. Zan iya yin aiki a kansu cikin sauƙi, misali tare da riƙon mashaya. A gefe guda kuma, allunan yatsa tare da radius mafi girma suna sauƙaƙe wasan gubar, musamman ma da sauri sosai, wanda shine dalilin da ya sa ake kiran guitars masu irin wannan radiuses na yatsa "gitars". Girman radius, mafi girman tseren guitar.

keys

Wadannan sassan na guitar bai kamata a raina su ba. Suna da alhakin daidaita kayan aikin. Wani lokaci yana iya faruwa cewa gitar masana'anta ce ta sanya maɓalli marasa inganci. Hakanan yana iya zama maɓallan sun ƙi yin aiki saboda lalacewa da tsagewa. Duk da haka dai, idan ba su da kyau, kada ku yi shakka a maye gurbin su. Canza maɓalli ba shi da wahala kuma sau da yawa yana taimakawa da yawa. Maɓallai masu kulle suna da daraja a yi la'akari. Sun fi tsada fiye da na yau da kullun saboda suna da tsarin kullewa wanda zai iya kiyaye kirtani har ma da tsayi.

Wuraren Gotoh suna hawa akan samfuran Fender masu tsada

Bridge

A halin yanzu, mafi mashahuri sune nau'ikan gadoji guda 3: ƙayyadaddun, motsi mai gefe ɗaya kuma a bangarorin biyu mai motsi tare da kulle kulle (ciki har da Floyd Rose). Kowanne irin wadannan gadoji na iya kasawa, don haka yana da kyau a duba idan ba gadar ba ce ta sa gitar ta fashe. Sau da yawa, maye gurbin gada ba wai kawai inganta tsawon lokacin riƙe kayan aiki ba, har ma yana ƙara ƙarfafawa. Game da naɗaɗɗen masu motsi masu inganci, gadoji suna ba da damar yin amfani da ƙarfi da ƙarfi ba tare da damuwa game da warewar ba.

Gadar tremolo mai juyawa

kofofin shiga

Matsakaicin na iya zama masu girma dabam dabam. Godiya ga manyan frets, za ku iya amfani da ƙananan ƙarfi don ƙarfafa kirtani, kuma godiya ga ƙananan frets, za ku iya samun ƙarin jin dadi ga allon yatsa. Batu na zahiri ne. Duk da haka, kowane ƙofa yana ƙarewa akan lokaci. Nemo alamun da ke nuna cewa an riga an sawa frets. Sau da yawa, duk da saitin da ya dace na ma'auni (kirtan fanko da sautin tashin hankali na goma sha biyu ya bambanta daidai da octave), tare da sawa frets, sautunan da ke kan ƙananan frets sun yi tsayi da yawa. A cikin yanayi mai tsauri, zaku iya ganin kogo a cikin sills. Sa'an nan kuma ya zama dole a niƙa ko maye gurbin su. Ba shi da daraja don daidaita kayan aiki a lokacin da frets suka kasa. Shi ya sa yake da muhimmanci.

Summation

Akwai abubuwa da yawa a cikin gitar lantarki waɗanda ke shafar duka sauti da jin daɗin wasa. Kuna buƙatar kula da kowane bangare na guitar, saboda kawai dukkansu tare suna ƙirƙirar kayan aiki wanda zai ba mu damar fitar da sautin da muka fi so.

Leave a Reply