Me muke sauraron kiɗa a kai?
Articles

Me muke sauraron kiɗa a kai?

Dubi Turntables a cikin shagon Muzyczny.pl Dubi 'yan wasan DJ (CD, MP3, DVD da sauransu) a cikin shagon Muzyczny.pl

Ta yaya ya fara?

Shekaru da yawa, kasuwar kiɗa ta wuce matakai daban-daban na ci gaba da ƙirƙira fasaha. Irin wannan mafarin shine Thomas Alva Edison, wanda a ranar 29 ga Nuwamba, 1877 ya nuna ƙirar da ya yi na rehograph. A can, an nadi sautin tare da allura a kan silinda da aka sanya a kan silinda, wanda aka fara amfani da shi ta hanyar crank sannan kuma ta hanyar hanyar bazara.

A yau, yawancin kayan ana adana su ta hanyar fayil ɗin sauti na dijital, misali wav ko mp3. Mun riga mun sami kaset na kaset, CDs da kuma, ba shakka, baƙar fata na gargajiya da ake kira vinyls. Daga 50s, zuwa 60s da 70s, turntables sun mamaye, wanda a farkon 80s aka ƙara maye gurbinsu da na'urar rikodin kaset na farko, sannan kuma ta hanyar shahararrun 'yan wasan kaset.

Kaset ɗin Grundigs da Kasprzaki sun kasance a cikin tsakiyar 80s, kuma a cikin matasa na wancan lokacin, duniya ta fara cin nasara da yawancin Walkmans, watau ƙaramin kaset mai ɗaukar hoto tare da belun kunne a kan kunnuwa. A cikin 90s na karnin da ya gabata, fasahar analog ta fara maye gurbin sau da yawa ta hanyar rikodin dijital da kuma ƙarar CD ɗin da aka fi sani. Hasumiyar hi-fi da ake kira hasumiyai waɗanda za a iya gina su daga abubuwa ɗaya ko kuma a siya a cikin irin wannan ƙaƙƙarfan gidaje guda ɗaya. A cikin XNUMXs da farkon XNUMXs, da alama za a manta da waɗannan tsoffin fasahohin. Amma duk da haka, a cikin 'yan shekarun nan, waɗannan fasahohin na'urar rikodin analog na gargajiya sun zama mafi shahara.

Menene yayi kuma a yau?

Koyaushe akwai ƙungiyar amintattun audiophiles waɗanda sautin analog na baƙar fata ya kasance mafi girman darajar kiɗan. Kuma akwai wani abu a cikinsa cewa a cikin 'yan shekarun nan da yawa masu sha'awar kiɗa sun koma sauraron vinyls. Ba mu ƙara mai da hankalinmu ga ingantaccen, tsafta, mai-mai-mai-mai sarrafa kayan aikin da aka yi rikodin a CD. Wannan saboda wannan rikodin dijital ya fara zama cikakke sosai har ya zama sanyi ga wasu masu sauraro.

Me muke sauraron kiɗa a kai?

Ya bambanta da CDs, vinyl yana ba mu sauti mai ɗumi na halitta. Haka lamarin yake, alal misali, masu katar wutar lantarki, waɗanda ba za su iya tunanin kunna kiɗan akan kowane amplifier fiye da bututu ba. Duk da cewa amplifiers dangane da transistor ko a halin yanzu dangane da haɗaɗɗun da'irori, sun fi dacewa, haske, ƙarancin gaggawa kuma yawanci mai rahusa. Lamarin dai ya yi kama da tsakanin masoya waka. Don haka idan kuna jin daɗi kuma kawai kuna kula da saurin samun damar yin amfani da kiɗan ba tare da matsala ba, to tabbas mai kunna mp3 ya isa. Duk da haka, idan sauraron kiɗa ya zama wani abu fiye da sauraron jama'a kawai, yana da kyau a yi la'akari da jujjuyawar da kuma duk yanayin da zai kasance tare da ku yayin jin daɗin kiɗan. Ga masu sauraron sauti da yawa, harba rikodin gramophone gabaɗaya ce ta al'ada. Fitar da farantin, sanya shi a kan farantin, sanya allura kuma cire. Bayan haka, duk yana ɗaukar lokaci kuma yana buƙatar ɗan ƙoƙarce-ƙoƙarce, kuma manyan juzu'i masu inganci kuma na iya kashe ku da yawa.

Tunanin Audiophile

Za mu iya cewa a halin yanzu muna fuskantar karo na fasaha guda biyu: analog da dijital. Kuna iya ganin cewa mutane da yawa sun fara rasa waɗannan mafita na al'ada, waɗanda a wasu lokuta ba za a manta da su ba. Har ma ana iya sha'awar cewa wannan sabuwar fasaha ta zama abin ban sha'awa kuma ta zama ruwan dare gama gari. Bayan haka, kusan kowa a gida yana da kwamfuta ko ɗan wasa na zamani. Za mu iya sauraron kiɗa a ko'ina akan belun kunne daga waya mai ɗaruruwan fayilolin mp3. Yanzu, idan muna son ficewa ta wata hanya, dole ne mu ba da gudummawa ga fasahar da yakamata ta zama abin tunawa kawai. Bugu da ƙari, baya ga wani nau'i na asali, ya bayyana cewa wannan tsohuwar fasaha yana da wani abu mai ban mamaki game da shi, yana da kyau kuma yana da yanayi na musamman.

Leave a Reply