4

Nau'in ƙira

Za a iya raba maƙallan ƙira zuwa rukuni bisa ga ma'auni daban-daban. Ta hanyar adadin matakan da aka haɗa a cikin tsarin sautinsu, ta yadda suke sauti (mai laushi ko kaifi). Kasancewar tazarar tritone a cikin sautin yana da alhakin kaifin sautin. Hakanan akwai maɓalli tare da kuma ba tare da ƙari ba. Na gaba, bari mu bi ta kowace rukuni kadan.

Da farko, bari mu yi magana game da waɗanne ƙididdiga za a iya bambanta ta yawan matakan da suka ƙunshi. Yawanci ana gina lambobi a kashi uku. Idan muka ɗauki bayanin kula na ma'auni ɗaya bayan ɗaya (waɗannan za su zama kashi uku), to za mu sami ma'auni daban-daban. Matsakaicin yuwuwar maƙarƙashiya shine triad (bayani uku na sikelin da ake ɗauka ɗaya bayan ɗaya). Na gaba za mu sami maɗaukaki na bakwai (ƙwaƙwal ɗin da ke kunshe da sautuna huɗu). Ana kiranta maɗaukaki na bakwai domin matsananciyar sautunan da ke cikinsa sun zama tazara ta bakwai. Na gaba, za mu ci gaba da ƙara rubutu ɗaya a lokaci guda kuma muna samun, bi da bi: maras kyau, undecimal chord, tercidecimal chord.

Akwai wasu zaɓuɓɓuka don gina manyan maƙallan ƙira. Ƙaƙwalwar G9, alal misali, tana da bayanin kula guda biyar, amma wani lokacin muna son ƙara na 9 zuwa triad. A wannan yanayin, idan an tsallake kowane ƙananan sautuna, za a sanya maƙallan a matsayin add9. Wato, bayanin Gadd9 yana nufin cewa kuna buƙatar ɗaukar babban triad G kuma ƙara digiri na 9 a ciki. Mataki na bakwai a cikin wannan yanayin ba zai kasance ba.

Hakanan za'a iya raba lambobi zuwa manya, ƙanana, masu rinjaye, ragi da ragi. Za'a iya amfani da maɓalli uku na ƙarshe da aka jera a musaya, saboda suna iya samun kusan sauti iri ɗaya da tazarar tritone wanda ke buƙatar ƙuduri.

Yana da kyau a matsawa ta hanyar maɗaukakin maɗaukaki na bakwai kuma an rage shi zuwa wani maɓalli. Bugu da ƙari, ana amfani da rabi-raguwa sau da yawa tare da rinjaye a cikin ƙananan maɓalli.

Ya bayyana cewa manyan maƙallan ƙira suna da taushi a cikin sauti kuma ba sa buƙatar ƙuduri, sauran suna da ƙarfi.

Hakanan za'a iya raba lambobi zuwa diatonic da canza su. Za a iya gina maƙallan diatonic a cikin babba ko ƙarami wanda ba a gyara shi ta hanyar canji. Ana samun ƙwaƙƙwaran da aka canza lokacin da aka ɗaga ko saukar da wasu digiri a cikin wasu ƙididdiga na diatonic daidai da ƙa'idodin canji.

Don haka, ta yin amfani da canji, za mu iya samun maɓalli waɗanda da alama ba su cikin maɓalli na yanzu kwata-kwata. Misali, a cikin maɓalli na manyan C kuna iya ƙarewa tare da raƙuman ƙira mai kaifi D.

Leave a Reply