Yadda za a zabi wani synthesizer?
Articles

Yadda za a zabi wani synthesizer?

Mai haɗawa, sabanin maɓalli mai kama da kamanni, na'ura ce ta ƙware a cikin yuwuwar shirya sabbin, sautunan roba na musamman, ko ƙirƙirar sauti dangane da katakon kayan aikin sauti (misali violin, ƙaho, piano), tare da yuwuwar. na gyara shi. Akwai nau'ikan synthesizer da yawa waɗanda suka bambanta ta fuskar ƙira, kayan aiki, da nau'in haɗawa.

Saboda ƙira, za mu iya bambance synthesizers tare da madannai, tsarin sauti ba tare da madanni ba, na'urorin haɓaka software kuma da wuya a yi amfani da na'urorin haɗawa na zamani.

Ba sa buƙatar shigar da masu haɗa allon madannai ga kowa. Samfuran sauti masu haɗawa ne kawai waɗanda ake kunna tare da keɓaɓɓen madannin madannai, masu biyo baya ko kwamfuta.

Software shirye-shirye ne kadai da kuma VST plug-ins da za a yi amfani da su a kan kwamfuta tare da ingantaccen sauti mai jiwuwa (daidaitattun katunan sauti a ƙarshe ana iya kunna su, amma ingancin sauti da jinkiri suna hana su yin amfani da ƙwararru). Modular synthesizers wani m rukuni ne na synthesizers, da wuya amfani a yau. Manufar su ita ce samun damar ƙirƙirar kowane haɗin kai tsakanin abubuwan haɗin gwiwa, ta yadda za a iya gina na'urori daban-daban, har ma a lokacin wasan kwaikwayo.

Saboda nau'in haɗin kai, ya kamata a bambanta ƙungiyoyi biyu na asali: dijital da analog synthesizers.

Minimoog – ɗaya daga cikin shahararrun masu haɗar analog, tushen: Wikipedia
Yamaha synthesizer na zamani, tushen: muzyczny.pl

Digital ko analog? Yawancin synthesizers da aka bayar a yau sune na'urori na dijital da suke amfani da su Samfurin tushen kira (PCM). Ana samun su a cikin kewayon farashi mai faɗi kuma suna da faɗin duniya. Samfurin tushen kira yana nufin cewa synthesizer yana samar da sauti ta amfani da sautin da aka haddace da wani kayan aiki ke samarwa, walau mai sauti ko na lantarki. Ingantacciyar sautin ya dogara da ingancin samfuran, girmansu, adadinsu da kuma ƙarfin injin sauti wanda ke haɓakawa cikin sauƙi, haɗawa da sarrafa waɗannan samfuran kamar yadda ake buƙata. A halin yanzu, godiya ga babbar ƙwaƙwalwar ajiya da ikon ƙididdiga na da'irori na dijital, masu haɗa nau'ikan nau'ikan wannan nau'in na iya samar da sauti mai inganci sosai, kuma farashin ya kasance mai araha dangane da iyawar su. Amfanin synthesizers na tushen samfurin shine ikon yin koyi da amincin sautin kayan kida.

Shahararren nau'in haɗin dijital na biyu shine abin da ake kira kama-da-wane-analog (wanda kuma aka sani da analog-modeling synthesizer). Sunan na iya zama kamar yana da ruɗani saboda wannan na'urar haɗaɗɗiyar dijital ce da ke kwaikwayi na'urar haɗar analog. Irin wannan synthesizer ba shi da samfuran PCM, don haka ba zai iya yin kwaikwayi kayan kida da aminci da aminci ba, amma kayan aiki ne mai ƙarfi don ƙirƙirar sauti na synthesizer na musamman. Idan aka kwatanta da samfuran analog ɗinsa, ba ya buƙatar wani gyara, kuma tare da kwamfuta yana ba ku damar loda saitattun abubuwan da wasu masu amfani suka kirkira (takamaiman saitunan sauti). Hakanan suna da mafi girman polyphony, aikin multitimbral (ikon yin wasa fiye da timbre ɗaya a lokaci ɗaya) kuma gabaɗaya suna da sassauci sosai. A takaice, sun fi dacewa.

Lokacin yanke shawara akan mai haɓaka-analog synthesizer, duk da haka, ya kamata ku tuna cewa, kodayake farashin wasu samfuran na iya faɗi ƙasa PLN XNUMX. Ba lallai ba ne su ba da garantin ingancin sauti mai kyau, kodayake yawancin samfuran da ake samu suna ba da ƙima mai kyau don kuɗi kuma sun bambanta kaɗan cikin yanayi, kewayon ayyukan da ake samu ko hanyar sarrafawa. Misali, synthesizer mai kyau sosai, yana iya zama mai rahusa saboda tsattsauran mai sarrafa panel, kuma cikakken amfani da ayyukansa yana buƙatar yin amfani da na'urar kwamfuta, kuma wani daidaitaccen mai haɗawa zai iya zama mafi tsada, daidai saboda ana iya sarrafa ƙarin ayyuka. kai tsaye tare da ƙwanƙwasa da maɓallan da ke kan gidaje. Haka kuma akwai na’urorin da aka sanye da na’urorin da aka ambata a sama, watau Virtual-analog da PCM synthesizers a lokaci guda.

M-AUDIO VENOM Virtual Analog Synthesizer

Bayan da aka jera fa'idodin na'urori masu haɓaka analog na kama-da-wane, abin mamaki; me ga wane classic analog synthesizers? Lalle ne, ainihin analog synthesizers ba su da yawa kuma sun fi wuya a yi amfani da su. Duk da haka, yawancin mawaƙa suna yaba su don sautin da ba su da kyau. Tabbas, akwai samfuran tushen samfuri da yawa da na'urorin haɗin analog na kama-da-wane don ingantaccen sauti. Analog synthesizers, duk da haka, suna da ƙarin mutum ɗaya da sauti mara tsinkaya, sakamakon rashin ingantaccen aiki na abubuwan da aka gyara, canjin wutar lantarki, canje-canje a yanayin zafin aiki. Waɗannan su ne, a wata ma'ana, kayan kida na sauti, ko kuma da ɗan tuno da ƙwararrun pianos - suna karkata, suna amsa yanayin wurin da suke wasa kuma ba za su iya yin kamar wasu kayan kida ba ne. Amma yayin da suke da cikakkun takwarorinsu na dijital, har yanzu suna da wani abu mai wuya ga fasahar dijital. Baya ga na'urorin haɗin analog masu cikakken girma, ana kuma samun ƙananan na'urori masu ƙarfin baturi a kasuwa. Ƙarfin su yana da ƙananan ƙananan, suna da arha, kuma duk da girman girman su, suna iya samar da sautin analog mai kyau.

Ya kamata a ambaci ƙarin nau'i ɗaya na haɗin dijital, wato syntezie FM (Tsarin Modulation Modulation). Ana amfani da irin wannan nau'in kira sau da yawa a cikin 80s a cikin masu haɗa dijital na lokacin, kuma a hankali an maye gurbinsu da na'urori na tushen samfurin. Koyaya, saboda sautin nasu na musamman, wasu samfuran synthesizer ya zuwa yanzu suna sanye da irin wannan nau'in kirar, sau da yawa ban da ainihin kama-da-wane-analog ko injin samfurin samfurin.

Wataƙila duk yana da matukar rikitarwa, amma samun wannan ilimin na asali, zaku iya fara fahimtar takamaiman samfuran synthesizers cikin sauƙi. Don nemo wanda ya dace, ana buƙatar ƙarin bayani.

Roland Aira SYSTEM-1 analog synthesizer, tushen: muzyczny.pl

Menene na'urar synthesizer Daga cikin masu haɗawa, za mu iya samun kayan aiki da aka rarraba a matsayin Wurin Aiki. Irin wannan synthesizer, ban da ƙirƙirar timbres, yana da wasu ayyuka masu yawa waɗanda ke ba ka damar ƙirƙira da yin wani yanki tare da kayan aiki guda ɗaya, ba tare da tallafin kwamfuta ko wasu na'urori na waje ba, amma sau da yawa yana ba ka damar sarrafa ƙarin, raba. synthesizer. Wuraren aiki na zamani suna da adadi mai yawa na ayyuka waɗanda ba za a iya maye gurbinsu ba (kuma kamar yadda wasu ke faɗin mugunta, ayyukan da ba a amfani da su). Duk da haka, don fahimtar ku, yana da kyau a ambaci mafi mahimmanci, kamar:

arpeggiator wanda ke yin arpeggios da kansa, yayin da mai kunnawa kawai yana buƙatar zaɓar ma'auni ta hanyar riƙe ƙasa ko danna maɓallan da suka dace sau ɗaya. a cikin ƙwaƙwalwar kayan aiki, bisa ka'idar MIDI, ko a wasu lokuta azaman fayil mai jiwuwa. • dama mai yawa na haɗi zuwa wasu kayan aiki, sarrafawa, sadarwa tare da kwamfuta (wani lokaci ta hanyar haɗawa tare da takamaiman shirin abun ciki), canja wurin bayanan sauti da kiɗan da aka adana ta hanyar kafofin watsa labaru kamar katunan SD, da dai sauransu.

Roland FA-06 wurin aiki, tushen: muzyczny.pl

Summation Na'ura mai haɗawa shine kayan aiki wanda ya ƙware wajen samar da nau'ikan sauti iri-iri kuma galibi na musamman. Samfurin tushen dijital synthesizers ne mafi m da m. Za su iya yin kwaikwayon kayan kida kuma za su tabbatar da kansu a cikin goyon bayan sauti don ƙungiyar da ke kunna kusan kowane nau'in kiɗan.

Virtual-analog synthesizers su ne na'urorin haɗin dijital waɗanda suka ƙware wajen sadar da sautunan roba, kuma suna da yawa. Sun dace da mutanen da ke niyya nau'ikan da aka mayar da hankali kan sautin lantarki. Na'urorin analog na al'ada sune takamaiman kayan aiki don masanan sauti na lantarki waɗanda ke da ikon karɓar wasu iyakoki kamar ƙananan polyphony da buƙatar daidaitawa mai kyau.

Baya ga synthesizers na yau da kullun, tare da ko ba tare da maɓallan maɓalli ba, akwai wuraren aiki waɗanda ke da babban ƙarfin don samar da sautuna da yawa a lokaci guda, sarrafa sauran masu haɗawa, na'urori da yawa waɗanda ke goyan bayan wasan kwaikwayon da abun da ke ciki na kiɗa, kuma suna ba ku damar tsarawa da adana cikakkun waƙoƙi. ba tare da amfani da kwamfuta ba.

Leave a Reply