Sautunan da da'irar ta biyar
Articles

Sautunan da da'irar ta biyar

Da kyar kowane mawaƙi, musamman ƙwararren masani, yana son zurfafa cikin ka'idar kiɗa. Yawancin sun fi son su mai da hankali kan al'amuran da suka dace, watau mayar da hankali kan kayan aiki. Duk da haka, sanin wasu dokoki na iya zama da amfani sosai a aikace. Waɗannan sun haɗa da ilimin tsarin dangi tsakanin ma'auni guda ɗaya, wanda yake da gaske game da ikon yin saurin yanke maɓalli da ikon iya canzawa, wanda ya dogara da abin da ake kira ka'idar da'irar ta biyar.

Sautin kiɗa

Kowane yanki na kiɗa yana da ƙayyadaddun maɓalli, wanda ya ƙunshi takamaiman bayanin kula da aka sanya wa babba ko ƙarami. Mun riga mun iya tantance maɓalli na yanki da aka bayar bayan kallon bayanin kula a karon farko. Ana bayyana shi ta maɓalli da maɓalli ko sautunan da ke farawa da ƙare aikin. Dangantakar jituwa tsakanin maɓalli tsakanin manyan matakan ma'auni da ƙananan su ma suna da mahimmanci. Ya kamata mu kalli waɗannan abubuwa guda biyu tare kuma ba kawai alamomin maɓalli ko maɗaurin buɗe ido su rinjayi su ba. Kowane babban ma'auni yana da ƙaramin maɓalli mai alaƙa tare da adadin alamomi iri ɗaya kusa da ƙugiya, kuma saboda wannan dalili na farko da galibi na ƙarshe a cikin aikin, wanda ya ƙunshi sautin sautin, irin wannan yanki ne mai goyan bayan maɓalli.

Acord tonalny - Tonika

Da wannan ma'auni ne muka fi farawa da ƙare wani yanki na kiɗan. Sunan ma'auni da maɓalli na yanki an samo su daga sunan bayanin kula na tonic. The tonic chord an gina shi a kan matakin farko na sikelin kuma ya kasance, kusa da mai mulki, wanda ke kan mataki na hudu, kuma mafi rinjaye, wanda yake a mataki na biyar na ma'auni da aka ba, zuwa mafi mahimmancin ma'auni guda uku da suka ƙunshi. harmonic triad, wanda a lokaci guda ya zama tushen jituwa na aikin.

Sautunan da ke da alaƙa - layi ɗaya

Yana ɗaya daga cikin abubuwan asali na tsarin manyan-kananan, wanda ke bayyana alaƙar da ke tsakanin manyan maɓalli na musamman da ƙananan, waɗanda ke da adadi iri ɗaya na alamomin giciye ko filaye kusa da maɓallin. Wannan yana daya daga cikin dalilan da ya sa, yayin da ake tantance maɓalli a gunki, ya kamata kuma a kalli maɓallan buɗewar da ke fara waƙar da aka bayar, domin ba kawai adadin alamomin da maɓalli ke ƙayyade maɓalli ba, har ma da tonal. sauti. A gefe guda, hanya mafi sauƙi don nemo maɓalli mai alaƙa tare da adadin alamomi iri ɗaya shine kunna ƙaramin na uku ƙasa daga bayanin tonal, wato, tonic yana kwance akan matakin farko. A cikin maɓalli na manyan C, ƙaramin na uku ƙasa daga bayanin kula C zai zama bayanin kula A kuma muna da ƙaramin ma'auni a ƙarami. Duk waɗannan jeri na biyu ba su da wata alama akan maɓalli. A G babba ƙarami na uku zuwa ƙasa wannan zai zama E kuma muna da ƙaramin ma'auni a ƙaramar E. Duk waɗannan jeri suna da giciye ɗaya kowanne. Lokacin da muke son ƙirƙirar maɓalli mai alaƙa da ƙaramin sikelin, muna yin ƙarami na uku zuwa sama, misali a C small da E flat major.

Sautuna iri ɗaya masu alaƙa

Waɗannan maɓallai suna da alamomi daban-daban akan maɓallan kuma fasalin gama gari shine sautin tonic, misali a cikin A babba da ƙarami.

Ka'idar da'irar ta biyar

Manufar dabaran ta biyar ita ce sauƙaƙe da tsara ma'auni bisa ga alamun chromatic mai shigowa, kuma dangantaka ce ta tsari. Muna yin na biyar daga tonic kuma a cikin kowane ma'auni na gaba an ƙara ƙarin alamar chromatic. Suna farawa da babban sikelin C, wanda ba shi da alamun maɓalli, muna yin na biyar daga tonic ko bayanin kula C kuma muna da babban sikelin G tare da giciye ɗaya, sannan na biyar sama kuma muna da D babba tare da giciye biyu, da sauransu. Don ma'auni Don moles, da'irar mu ta biyar tana canza alkiblar motsi zuwa akasin haka kuma ta juya zuwa da'irar murabba'i, saboda muna komawa ƙasa ta huɗu. Don haka, daga ƙaramin sikelin A da sauti da na huɗu ƙasa, zai zama ƙaramin sikelin E mai ɗabi'a ɗaya, sannan ƙaramin B mai haruffa biyu, da sauransu.

Summation

Sanin dabaran na biyar yana sa ya fi sauƙi don gina tsarin sikeli ɗaya, don haka yana sauƙaƙa mana mu jujjuya guda zuwa maɓalli na gaba. Hakanan ana amfani dashi a cikin aikace-aikacen koyo na ma'auni, arpeggios da ma'auni. Yana da amfani a nemo alaƙar aiki tsakanin maɓalli a wani maɓalli. A cikin ɗan gajeren lokaci za ku gane cewa wannan ilimin ka'idar yana inganta aikinmu sosai a aikace. Misali, yana taimakawa inganta haɓakawa sosai, saboda mun san irin sautunan da za mu iya amfani da su kuma waɗanda ya kamata a guji.

Leave a Reply