Sautin studio
Articles

Sautin studio

Menene sauti?

Sautin halitta sauti ne na sauti wanda ke yaduwa ta sararin samaniya. Godiya ga sashin ji, mutum zai iya fahimtar waɗannan raƙuman ruwa, kuma an ƙayyade girman su a cikin mitoci. Mitar raƙuman ruwa da taimakon jin ɗan adam ke iya ji yana tsakanin iyaka daga kusan. 20 Hz zuwa kusan. 20 kHz kuma waɗannan su ne abin da ake kira sautunan ji. Da yake ba shi da wahala a iya hasashe, tun da akwai sautunan da ake iya ji, fiye da iyakar wannan makada akwai sautunan da jin ɗan adam ba zai iya ɗauka ba, kuma na'urori na musamman ne kawai ke iya naɗa su.

Ƙarfin sauti da aunawa

An bayyana matakin ƙarfin sauti kuma an auna shi a decibels dB. Don ingantacciyar kwatanci, za mu iya sanya matakan ɗaiɗaikun ga duniyar da ke kewaye da mu. Sabili da haka: 10 dB zai zama m rustling na ganye, 20 dB ne mai raɗaɗi, 30 dB za a iya kwatanta da shiru, shiru titi, 40 dB gunaguni a gida, 50 dB amo a cikin ofishin ko al'ada hira, 60 dB vacuum. aiki mai tsabta, 70 dB gidan cin abinci mai aiki tare da yalwar tashoshin sabis, kiɗa na 80 dB, 90 dB zirga-zirga a lokacin lokutan gaggawa, 100 dB hawan babur ba tare da shiru ko wasan kwaikwayo na dutse ba. A mafi girma matakan girma, tsayin daka ga amo na iya lalata jinka, kuma duk wani aiki da ya shafi hayaniya sama da 110 dB yakamata a gudanar da shi a cikin belun kunne masu kariya, kuma alal misali amo tare da matakin 140 dB ana iya kwatanta shi da harba mayaƙa.

Yadda ake ajiye sauti

Domin a nadi sautin a cikin nau'i na dijital, dole ne ya wuce ta hanyar analog-to-dijital Converter, watau ta hanyar katin sauti wanda kwamfutarmu ke da shi ko kuma na'urar sauti na waje. Su ne ke canza sauti daga sigar analog zuwa rikodin dijital kuma su aika zuwa kwamfutar. Tabbas, irin wannan yana aiki ta wata hanya kuma idan muna son kunna fayil ɗin kiɗan da aka ajiye akan kwamfutarmu kuma mu ji abubuwan da ke ciki a cikin lasifikar, da farko masu canzawa a cikin mu'amalarmu, misali, canza siginar dijital zuwa analog, sannan saki ga masu magana.

Kyakkyawar sauti

Adadin samfur da zurfin zurfafa suna nuna ingancin sautin. Mitar samfurin yana nufin adadin samfuran da za a canza su a cikin daƙiƙa guda, watau idan muna da 44,1 kHz, watau kamar yadda yake akan CD, yana nufin ana tura samfuran dubu 44,1 a cikin daƙiƙa ɗaya. Koyaya, akwai ma mafi girman mitoci, mafi girma a halin yanzu shine 192kHz. A gefe guda kuma, zurfin bit yana nuna mana abin da kewayo mai ƙarfi da muke da shi a zurfin da aka ba, watau daga sauti mafi natsuwa zuwa 16 ragowa a cikin yanayin CD, wanda ke ba da 96 dB kuma wannan yana ba da samfuran kusan 65000 a cikin girman rarraba. . Tare da mafi girma zurfin, misali 24 ragowa, yana ba da tsayayyen kewayon 144 dB da kusan. Samfura miliyan 17.

audio matsawa

Ana amfani da matsawa don sake fasalin fayil ɗin sauti ko bidiyo da aka bayar daga juna zuwa wani. Wani nau'i ne na tattara bayanai kuma yana da babban amfani, misali, idan kuna son aika babban fayil ta imel. Sannan ana iya matsar da irin wannan fayil ɗin, watau sarrafa ta irin wannan hanyar, ta haka za a iya rage shi sosai. Akwai nau'ikan matsewar sauti guda biyu: asara da rashin asara. Matsawar hasara tana cire wasu madafan mitar ta yadda irin wannan fayil ɗin zai iya zama ƙarami sau 10 ko ma 20. A gefe guda, matsi mara asara yana riƙe da cikakken bayani game da yanayin siginar sauti, duk da haka, ana iya rage irin wannan fayil ɗin ba fiye da sau biyu ba.

Waɗannan su ne ainihin abubuwan da ke da alaƙa da sauti da aikin studio. Tabbas akwai wasu batutuwa da dama, kuma kowannensu yana da matukar muhimmanci a wannan fanni, amma duk wani injiniyan sauti na mafari ya kamata ya fara binciken iliminsa da su.

Leave a Reply