Shofar: menene, abun da ke ciki, tarihi lokacin busa shofar
Brass

Shofar: menene, abun da ke ciki, tarihi lokacin busa shofar

Tun zamanin d ¯ a, kiɗan Yahudawa yana da alaƙa da hidimomin Allah. Fiye da shekaru dubu uku, ana jin busar busa a cikin ƙasashen Isra'ila. Menene darajar kayan kiɗan kuma waɗanne tsoffin al'adun gargajiya ne suke da alaƙa da shi?

Menene shofar

Shofar kayan kida ne na iska wanda ya samo asali tun zamanin Yahudawa. Ana la'akari da shi wani muhimmin sashi na alamun ƙasa na Isra'ila da ƙasar da Bayahude ya taka ƙafa. Babu wani biki ɗaya mai mahimmanci ga al'adun Yahudawa da ya wuce ba tare da shi ba.

Shofar: menene, abun da ke ciki, tarihi lokacin busa shofar

Na'urar kayan aiki

Ana amfani da ƙaho na dabbar artiodactyl da aka yi hadaya don yin. Zai iya zama awakin daji da na gida, barewa da kutuwa, amma yana da kyau a zaɓi ƙahon rago mai dacewa. Littafin Talmud na Urushalima ya hana kera tsattsarkan ƙaho na saniya, wanda ke da alaƙa da ruɗin ɗan maraƙi na zinariya.

Siffa da tsayi na iya bambanta dangane da dabbar da aka zaɓa. Kayan aikin Bayahude na iya zama gajere kuma madaidaiciya, dogo kuma mara nauyi ko'ina. Abin da ake bukata shi ne ƙahon dole ne ya zama maras kyau daga ciki.

Don samar da sauti, an yanke ƙarshen kaifi, ana sarrafa shi (ana iya amfani da rawar soja) kuma an kafa bututu mai sauƙi. Saboda rashin daidaituwar fasahar kere kere, sautin ya kasance iri ɗaya kamar yadda yake a ƙarni da yawa da suka gabata.

Shofar: menene, abun da ke ciki, tarihi lokacin busa shofar

Al'adar busa shofar

Bayyanar kayan aikin yana da alaƙa da farkon tarihin Yahudawa a matsayin wata al'umma dabam. Lokaci na farko da duniya ta ji shofar shi ne lokacin da Ibrahim ya yanke shawarar sadaukar da ɗansa. Maimakon haka, rago ya sunkuyar da kansa a kan teburin hadaya, daga ƙahon da aka yi na farko. Tun daga wannan lokacin, shofar yana da iko mai girma kuma yana rinjayar rayukan Yahudawa, yana ƙarfafa su da kada su yi zunubi kuma su kusanci Ubangiji Maɗaukaki.

Tun zamanin d ¯ a, ana amfani da bututun don aika siginar soja da gargaɗi game da bala'in da ke tafe. Kamar yadda tatsuniyoyi na dā suka ce, sautinsa ya ruguza ganuwar Jericho. Bisa ka'idar gargajiya ta Yahudawa, ana busa shofar a lokacin ibada a sabuwar shekara ta Yahudawa. Suna yin haka sau ɗari - sauti yana tunatar da buƙatar tuba da biyayya. Daga baya, al'adar ta taso don amfani da kayan aiki a lokacin Shabbat, hutu na gargajiya na gargajiya da ke faruwa a kowace Asabar.

Akwai tatsuniyar cewa kiɗan sihiri za su mamaye duniya a ƙarshe, ranar sakamako, don tunatar da Ubangiji sadaukarwar mutane da aikin Ibrahim.

Addu'ar Yahudawa da kayan aikin iska mafi tsufa na Littafi Mai Tsarki, shofar - Yamma Ensemble ממקומך קרליבך

Leave a Reply