Portamento, portamento |
Sharuɗɗan kiɗa

Portamento, portamento |

Rukunin ƙamus
sharuddan da Concepts

Italiyanci, daga portare la voce - don canja wurin murya; Faransa tashar jiragen ruwa de voix

A cikin kunna kayan kida, hanyar kunna waƙa ta hanyar zamewa yatsa a hankali tare da igiya daga wannan matsayi zuwa wancan. Kusa da glissando; duk da haka, idan mawallafin ya ba da alamar glissando da kansa a cikin rubutun kiɗa, to, yin amfani da R., a matsayin mai mulkin, an bar shi ga mai yin wasan kwaikwayo. An ƙaddara amfani da R. da farko ta hanyar haɓaka wasan motsa jiki a kan violin da kuma sakamakon da ake bukata don cimma daidaitattun haɗin sauti a cikin cantilena lokacin motsi daga matsayi zuwa matsayi. Saboda haka, yin amfani da r. yana da alaƙa ba tare da bambanci ba tare da yatsa, tunanin yatsa na mai yin. A cikin bene na 2. Karni na 19, tare da haɓaka dabarun wasa na virtuoso, ƙara mahimmanci a cikin instr. kiɗan timbre, R., a hade tare da vibrato, ya fara taka muhimmiyar rawa, yana bawa mai yin wasan damar rarrabuwa da bambanta launin sauti. An bayyana ta hanyar gama gari. wasan R. ya zama kawai a cikin karni na 20, yana samun sabon ma'ana a cikin mai yin. aikin E. Isai kuma musamman F. Kreisler. An yi amfani da na ƙarshe a hade tare da tsananin vibrato, decomp. irin lafazi na baka da liyafar portato mai fadi da bambance-bambancen inuwar R. Ya bambanta da na gargajiya. R., ma'anar wanda aka rage kawai zuwa haɗin sauti mai laushi, a cikin aikin zamani, R. ya zama ɗaya daga cikin mahimman hanyoyin fassarar fasaha.

Wadannan suna yiwuwa a zahiri. irin R.:

A cikin akwati na farko, ana yin zamewar da yatsa wanda ke ɗaukar sautin farko, kuma na gaba, mafi girma, ana ɗaukar shi da wani yatsa; a cikin na biyu, ana yin zamewa da yatsa wanda ke ɗaukar sauti mai girma; a cikin na uku, zamewa da cire sautin farko da na gaba ana yin su da yatsa ɗaya. A cikin fasaha. game da yiwuwar amfani da diff. hanyoyin yin R. gaba ɗaya an ƙaddara ta hanyar fassarar wannan kiɗan. juzu'i, jimlolin kiɗa da ɗanɗanon mutum ɗaya na mai yin, kamar yadda kowane ɗayan hanyoyin da ke sama na yin R. yana ba da launi na musamman ga sauti. Saboda haka, ta amfani da wata hanya ko wata, mai yin wasan zai iya ba da decomp. sautin sautin kiɗan guda ɗaya. magana. Amfani da wok mara dalili. da instr. R. yana haifar da yanayin aiki.

References: Yampolsky I., Muhimman abubuwan yatsa na violin, M., 1955, p. 172-78.

IM Yampolsky

Leave a Reply