SANARWA GASKIYA
Tarihin Kiɗa

SANARWA GASKIYA

Yadda za a gane ƙarin alamun da ake yawan samu a cikin kiɗa?
    A cikin rubuce-rubucen kiɗa, ana amfani da rubutu na musamman wanda ke gajarta alamar kida na wani aiki. A sakamakon haka, ban da gajarta bayanin, yana da sauƙin karanta bayanin kula.
    Akwai alamun gajarta waɗanda ke nuna maimaitawa iri-iri: a cikin mashaya, sanduna da yawa, wani ɓangaren aiki.
    Ana amfani da taƙaitaccen bayanin kula, wanda ke wajabta yin rubutaccen octaves ɗaya ko biyu sama ko ƙasa.
    Za mu dubi wasu hanyoyin da za a rage alamar waka, wato:

1. Maimaituwa.

Tashin hankali yana nuna buƙatar maimaita sashin aikin, ko duka aikin. Dubi hoton:

SANARWA GASKIYA

Hoto na 1-1. Reprise misali


    A cikin wannan adadi za ku ga alamomi biyu na reprise, an zagaye su cikin jajayen murabba'i. Tsakanin waɗannan alamun akwai wani ɓangaren aikin wanda dole ne a maimaita shi. Alamun "duba" juna tare da dige.
    Idan kuna son maimaita ma'auni ɗaya kawai (ko da sau da yawa), zaku iya amfani da alamar mai zuwa (mai kama da alamar kashi):

SANARWA GASKIYA
Hoto na 1-2. Maimaita duka mashaya


    Tun da muna la'akari da maimaita mashaya ɗaya a cikin misalan guda biyu, ana buga rikodin biyu kamar haka:

SANARWA GASKIYA
Hoto na 1-3. Bayanan kiɗa ba tare da gajarce ba
 

wadanda. Sau 2 iri daya ne. A cikin Hoto 1-1, maimaitawar ta ba da amsa, a cikin Hoto 1-2, alamar "kashi". Yana da mahimmanci a fahimci cewa alamar kashi tana kwafin mashaya ɗaya kawai, kuma ramawa na iya rufe babban ɓangaren aikin ba bisa ka'ida ba (har ma da dukan aikin). Babu alamar maimaitawa ɗaya da za ta iya nuna maimaitawar wani ɓangare na ma'aunin - kawai duka ma'aunin.
    Idan aka nuna maimaitawar ta hanyar ramawa, amma ƙarshen maimaitawar ya bambanta, to sai ku sanya ɓangarorin da lambobi waɗanda ke nuna cewa za a kunna wannan mashaya yayin maimaitawar farko, wannan mashaya yayin na biyu, da sauransu. Ana kiran maƙallan "volts". Volt na farko, na biyu, da sauransu.
    Yi la'akari da misali tare da reprise da volts biyu:
 

SANARWA GASKIYA
Hoto na 1-4. Misali tare da ramuwa da volts
 

    Yadda za a yi wasa da wannan misali? Yanzu bari mu gane shi. Komai yana da sauki a nan. Ƙaddamarwa ta ƙunshi matakan 1 da 2. Sama da ma'auni na 2 akwai volta tare da lamba 1: muna kunna wannan ma'auni a lokacin farkon sashe. Sama da ma'auni 3 akwai volt tare da lamba 2 (ya riga ya kasance a waje da iyakokin sakewa, kamar yadda ya kamata): muna kunna wannan ma'auni a lokacin wucewa na biyu na reprise maimakon ma'auni 2 (lambar volta 1 a sama da shi).
    Don haka muna kunna sanduna a cikin tsari mai zuwa: mashaya 1, mashaya 2, mashaya 1, mashaya 3. Saurari waƙar. Yayin da kuke sauraro, bi bayanin kula.

Sakamako.
Kun saba da zaɓuɓɓuka guda biyu don rage alamar kida: ramawa da alamar "kashi". Sake mayarwa zai iya rufe babban ɓangaren aikin ba bisa ka'ida ba, kuma alamar "kashi" tana maimaita ma'auni 1 kawai.

2. Maimaita a cikin gwargwado.

    Maimaita siffa mai waƙa.
    Idan aka yi amfani da siffa guda ɗaya a cikin ma'auni ɗaya, to ana iya rubuta irin wannan ma'auni kamar haka:


Hoto na 2-1. Maimaita siffa mai waƙa


    Wadancan. A farkon ma'aunin, ana nuna siffa mai waƙa, sa'an nan, maimakon sake zana wannan adadi sau 3, buƙatar maimaitawa kawai ana nuna shi ta tutoci sau 3. A ƙarshe, kuna wasa kamar haka:

SANARWA GASKIYA
Hoto na 2-2. Ayyukan siffa mai waƙa


    Yarda, gajarta rikodin ya fi sauƙin karantawa! Lura cewa a cikin adadi namu, kowane bayanin kula yana da tutoci guda biyu (bayani na goma sha shida). Shi ya sa akwai biyu layi a cikin alamun maimaitawa.

    Maimaita bayanin kula.
    
Ana nuna maimaicin bayanin kula ɗaya ko maƙarƙashiya ta hanya iri ɗaya. Yi la'akari da wannan misali:

SANARWA GASKIYA
Hoto na 2-3. Maimaita bayanin kula guda ɗaya


    Wannan shigarwar tana yin sauti, kamar yadda wataƙila kun riga kuka zaci, kamar haka:

SANARWA GASKIYA

Hoto na 2-4. Kisa


    Tremolo.
    
Mai sauri, uniform, maimaita maimaita sau biyu ana kiran kalmar tremolo. Hoto na 3-1 yana nuna sautin tremolo, yana canza bayanin kula guda biyu: “yi” da “si”:

SANARWA GASKIYA
Hoto na 2-5. Misalin sauti na Tremolo


    A takaice, wannan tremolo zai yi kama da haka:

SANARWA GASKIYA
Hoto na 2-6. Rikodin Tremolo


    Kamar yadda kake gani, ƙa'ida ɗaya ce a ko'ina: ɗaya ko biyu (kamar yadda yake a cikin tremolo) ana nuna bayanin kula, tsawon lokacin da yake daidai da jimlar bayanan da aka buga. Bugawa a gindin bayanin kula suna nuna adadin tutocin bayanin kula da za a buga.
    A cikin misalan mu, muna maimaita sautin rubutu ɗaya ne kawai, amma kuma kuna iya ganin taƙaitaccen bayani kamar haka:

SANARWA GASKIYA
Hoto na 2-7. Kuma yana da tremolo


    Sakamako.

    A ƙarƙashin wannan rubutun, kun bincika maimaitawa iri-iri a cikin gwargwado.

3. Alamomin canja wuri zuwa octave.

    Idan ƙaramin ɓangaren waƙar ya yi ƙasa da ƙasa ko babba don rubutawa da karantawa cikin sauƙi, to a ci gaba kamar haka: an rubuta waƙar ta yadda ya kasance a kan manyan layukan kiɗan. Duk da haka, a lokaci guda, suna nuna cewa wajibi ne a yi wasa da octave mafi girma (ko ƙananan). Yadda ake yin haka, la'akari da alkaluma:

SANARWA GASKIYA
Hoto na 3-1. 8va ya wajabta kunna octave mafi girma


    Da fatan za a kula: 8va an rubuta a sama da bayanin kula, kuma an haskaka wani ɓangaren bayanin kula tare da layi mai digo. Duk bayanan kula da ke ƙarƙashin layin dige-dige, farawa daga 8va, suna kunna octave sama da yadda aka rubuta. Wadancan. abin da aka nuna a hoton ya kamata a buga shi kamar haka:

SANARWA GASKIYA
Hoto na 3-2. Kisa


    Yanzu la'akari da misali lokacin da ake amfani da ƙananan bayanan kula. Dubi hoton da ke gaba (waƙar Agatha Christie):

SANARWA GASKIYA
Hoto na 3-3. Melody akan ƙarin layi


    An rubuta wannan ɓangaren waƙar akan ƙarin layi a ƙasa. Za mu yi amfani da bayanin “8vb”, tare da yin alama tare da ɗigogi layi waɗancan bayanan da ke buƙatar saukar da octave (a wannan yanayin, bayanin kula akan sandar za a rubuta sama da sautin gaske ta octave):

SANARWA GASKIYA
Hoto na 3-4. 8vb ya wajabta yin wasa da ƙananan octave


    Rubutun ya zama ƙarami da sauƙin karantawa. Sautin bayanin kula ya kasance iri ɗaya.
    Mahimmin mahimmanci: idan dukan waƙoƙin waƙar suna sauti a kan ƙananan bayanan, to, ba shakka, babu wanda zai zana layi mai dige a ƙarƙashin dukan yanki. A wannan yanayin, ana amfani da bass clef Fa. Ana amfani da 8vb da 8va don gajarta ɓangaren yanki kawai.
    Akwai wani zaɓi. Maimakon 8va da 8vb, 8 kawai za a iya rubuta. A wannan yanayin, ana sanya layin dige-dige sama da bayanin kula idan kuna buƙatar kunna octave mafi girma, kuma ƙasa da bayanin kula idan kuna buƙatar kunna ƙaramin octave.

    Sakamako.
    
A cikin wannan babin, kun koyi game da wani nau'i na gajarta bayanin kida. 8va yana nuna kunna octave sama da abin da aka rubuta, da 8vb - octave ƙasa da abin da aka rubuta.

4. Dal Segno, Da Coda.

    Ana kuma amfani da kalmomin Dal Segno da Da Coda don taƙaita bayanin kida. Suna ba ku damar tsara maimaitawa na sassan kiɗan. Za mu iya cewa kamar alamun hanya ne ke tsara zirga-zirga. Sai kawai ba tare da hanyoyi ba, amma tare da ci.
 

Dal Segno.
    Alamar SANARWA GASKIYA yana nuna wurin da za ku buƙaci fara maimaitawa. Lura: Alamar kawai tana nuna wurin da aka fara sake kunnawa, amma har yanzu bai yi wuri a sake kunna wasan ba. Kuma kalmar "Dal Segno", sau da yawa an rage ta zuwa "DS", ta wajabta fara kunna maimaitawa. “DS” yawanci ana bin umarnin yadda ake sake kunnawa. Ƙari akan wannan a ƙasa.
    A wasu kalmomi: yi yanki, saduwa da alama SANARWA GASKIYAkuma ku yi watsi da shi. Bayan kun haɗu da kalmar "DS" - fara wasa da alamar SANARWA GASKIYA.
    Kamar yadda aka ambata a sama, kalmar "DS" ba kawai ta wajabta fara maimaitawa ba (je zuwa alamar), amma kuma tana nuna yadda ake ci gaba:
- kalmar "DS al Fine" tana nufin mai zuwa: SANARWA GASKIYA
- kalmar "DS al Coda" ta wajabta komawa ga alamar SANARWA GASKIYAkuma kunna har sai kalmar "Da Coda", sannan je zuwa Coda (fara wasa daga alamar SANARWA GASKIYA).
 

Code .
    Wannan shine yanki na ƙarshe na kiɗan. An yi masa alama da alama SANARWA GASKIYA. Manufar "Coda" tana da faɗi sosai, batu ne na daban. A matsayin wani ɓangare na nazarin bayanin kiɗan, a halin yanzu, kawai muna buƙatar alamar lambar: SANARWA GASKIYA.

Misali 1: Amfani da "DS al Fine".

SANARWA GASKIYA

    Bari mu dubi tsarin da bugun ya tafi.
    Auna 1. Ya ƙunshi alamar Segno ( SANARWA GASKIYA). Daga wannan lokacin za mu fara kunna sake kunnawa. Duk da haka, har yanzu ba mu ga alamun maimaitawa ba (kalmar "DS...") (wannan jimlar za ta kasance a cikin ma'auni na biyu), don haka mu SANARWA GASKIYA watsi da alamar.
    Har ila yau, a cikin ma'auni na farko muna ganin kalmar "Da Coda". Yana nufin mai zuwa: lokacin da muka sake kunna maimaitawa, zai zama dole mu canza daga wannan jumla zuwa Koda ( SANARWA GASKIYA). Mun kuma yi watsi da shi, tunda ba a fara maimaitawa ba.
    Don haka, muna wasa Bar #1 kamar babu alamun:

SANARWA GASKIYA


    Bar 2. A ƙarshen mashaya muna ganin kalmar "DS al Coda". Yana nufin mai zuwa: kuna buƙatar fara maimaitawa (daga alamar SANARWA GASKIYA) kuma kunna har sai kalmar "Da Coda", sannan je zuwa Coda ( SANARWA GASKIYA).
    Don haka, muna wasa Bar No. 2 cikakke (launi ja yana nuna matakin da aka kammala):

SANARWA GASKIYA


... sannan, bin alamar "DS al Coda", mun wuce zuwa alamar SANARWA GASKIYA- Wannan shine Ma'auni Na 1:

SANARWA GASKIYA


    Bar 1. Hankali: Anan za mu sake buga Bar No. 1, amma wannan ya riga ya zama maimaitawa! Tun da mun je maimaita daga kalmar "DS al Coda", muna wasa har sai an umarce mu don canzawa zuwa lambar "Da Coda" (domin kar mu cika hoton, mun goge kiban "tsohuwar"):

SANARWA GASKIYA


    A ƙarshen Bar No. 1, mun hadu da kalmar "Da Coda" - dole ne mu je zuwa Coda ( SANARWA GASKIYA):
    Bar 3. Kuma yanzu muna wasa daga alamar Coda ( SANARWA GASKIYA) zuwa karshen:

SANARWA GASKIYA


    Sakamako Don haka, mun sami jerin sanduna masu zuwa: Bar 1, Bar 2, Bar 1, Bar 3.
    Bayani game da Coda. Har yanzu, bari mu fayyace cewa kalmar “Coda” tana da ma’ana mai zurfi fiye da yadda aka nuna a misalin. Coda - sashin ƙarshe na aikin. Ba a la'akari da Coda lokacin da kuke, lokacin da ake nazarin aikin, ƙayyade gininsa.
A cikin tsarin wannan labarin, mun yi la'akari da taƙaitaccen bayanin kide-kide, don haka, ba mu tsaya kan manufar Coda daki-daki ba, amma mun yi amfani da sunan sa kawai: SANARWA GASKIYA.
 

    Sakamakon.
    
Kun koyi gajarta masu fa'ida da yawa don alamar kida. Wannan ilimin zai yi muku amfani sosai a nan gaba.

Leave a Reply