Darasi na 5
Tarihin Kiɗa

Darasi na 5

Kunnen kiɗa, kamar yadda kuka gani daga kayan darasi na baya, ya zama dole ba kawai ga mawaƙa ba, har ma ga duk wanda ke aiki tare da duniyar sihiri na sauti: injiniyoyin sauti, masu samar da sauti, masu zanen sauti, injiniyoyin bidiyo waɗanda ke haɗa sauti. da bidiyo.

Saboda haka, tambayar yadda za a bunkasa kunne don kiɗa yana dacewa da mutane da yawa.

Manufar darasin: fahimci abin da kunne don kiɗa yake, wane nau'in kunne don kiɗa, abin da ake buƙatar yi don bunkasa kunne don kiɗa da kuma yadda solfeggio zai taimaka da wannan.

Darasin ya ƙunshi takamaiman dabaru da motsa jiki waɗanda ba sa buƙatar kayan aikin fasaha na musamman waɗanda za a iya amfani da su a yanzu.

Kun riga kun fahimci cewa ba za mu iya yin ba tare da kunnuwa na kiɗa ba, don haka bari mu fara!

Menene kunnen kiɗa

Kunnen kiɗa ra'ayi ne mai rikitarwa. Wannan saiti ne na iyawar da ke ba mutum damar fahimtar sautin kiɗa da waƙoƙi, kimanta halayen fasaha da ƙimar fasaha.

A cikin darussan da suka gabata, mun riga mun gano cewa sautin kiɗa yana da kaddarorin da yawa: ƙara, ƙara, timbre, tsawon lokaci.

Sannan akwai nau'ikan nau'ikan nau'ikan kiɗan kamar yadda yanayin motsin kiɗan, jituwa da sautin murya, hanyar haɗa layukan kiɗa a cikin kiɗan guda ɗaya, da sauransu. Don haka, mai kunnen kiɗa yana iya. don jin daɗin duk waɗannan ɓangarori na waƙoƙin waƙa da jin kowane kayan kiɗan da suka shiga cikin ƙirƙirar cikakken aiki.

Duk da haka, akwai mutane da yawa da suka yi nisa da kiɗa, waɗanda ba za su iya tantance duk kayan kiɗan da ke sauti ba, don kawai ba su san sunayensu ba, amma a lokaci guda suna iya saurin tunawa da tsarin waƙar tare da sake maimaita lokacinsa. da rhythm tare da ƙaramar muryar waƙa. Me ke faruwa a nan? Amma gaskiyar ita ce, kunnuwa don kiɗa ko kaɗan ba wani nau'in ra'ayi ba ne. Akwai nau'ikan jin kiɗan da yawa.

Nau'in kunnen kiɗa

To, menene waɗannan nau'ikan kunne na kiɗa, kuma a kan wane dalili aka rarraba su? Bari mu gane shi!

Babban nau'ikan kunnen kiɗa:

1cikakkar – a lokacin da mutum zai iya tantance daidai bayanin kula ta kunne da haddace ta, ba tare da kwatanta ta da wani ba.
2Tazara jitu – lokacin da mutum zai iya gane tazara tsakanin sautuna.
3Chord jitu - lokacin da ikon gane ma'anar jitu daga sautuna 3 ko fiye da aka bayyana, watau maɗaukaki.
4ciki - lokacin da mutum zai iya, kamar yadda yake, "ji" kiɗa a cikin kansa, ba tare da tushen waje ba. Wannan shine yadda Beethoven ya tsara ayyukansa marasa mutuwa lokacin da ya rasa ikon jin girgizar iska ta zahiri. Mutanen da ke da ingantaccen ji na ciki sun haɓaka abin da ake kira kafin ji, watau wakilcin tunani na sauti na gaba, bayanin kula, kari, jumlar kiɗa.
5Modal - yana da alaƙa da alaƙa da jituwa kuma yana nuna ikon gane babba da ƙanana, sauran alaƙa tsakanin sautuna (gravitation, ƙuduri, da sauransu) Don yin wannan, kuna buƙatar tuna darasi na 3, inda aka ce waƙar ba za ta iya zama dole ba. ƙare a kan barga.
6sautin sauti – Lokacin da mutum ya ji a fili bambanci tsakanin bayanin kula a cikin semitone, kuma da kyau ya gane kwata da kashi takwas na sautin.
7Melodic - lokacin da mutum ya fahimci motsi da haɓakar waƙar daidai, ko "tafi" sama ko ƙasa da yadda girman "tsalle" ko "tsaye" wuri guda.
8tsokaci - haɗuwa da sauti da sautin sauti, wanda ke ba ka damar jin sauti, magana, bayyanawa na aikin kiɗa.
9Rhythmic ko metrorhythmic – lokacin da mutum ya iya tantance tsawon lokaci da jerin bayanan bayanan, ya fahimci wanene a cikinsu yake da rauni da wanda yake da karfi, sannan ya fahimci saurin wakar.
10hatimi - lokacin da mutum ya bambanta launin timbre na aikin kiɗa gaba ɗaya, da muryoyin da ke tattare da shi da kayan kida daban. Idan kun bambanta katakon garaya daga timbre na cello, kuna da jigon katako.
11Dynamic - lokacin da mutum ya iya tantance ko da ƙananan canje-canje a cikin ƙarfin sauti kuma ya ji inda sautin ke girma (crescendo) ko ya mutu (diminuendo), da kuma inda yake motsawa a cikin raƙuman ruwa.
12Rubutu.
 
13gine-gine - lokacin da mutum ya bambanta tsakanin siffofi da tsarin tsarin aikin kiɗa.
14Hanyar magana - lokacin da mutum zai iya ji da kuma tunawa da motsi na layukan melodic guda biyu ko fiye a cikin wani yanki na kiɗa tare da dukkanin nuances, fasaha na polyphonic da hanyoyin haɗin su.

An yi la'akari da sauraron polyphonic a matsayin mafi mahimmanci dangane da amfani mai amfani kuma mafi wuya a cikin ci gaba. Misali na yau da kullun wanda aka bayar a kusan duk kayan akan ji mai sauti misali ne na ji na gaske na Mozart.

A lokacin da yake da shekaru 14, Mozart ya ziyarci Sistine Chapel tare da mahaifinsa, inda, a tsakanin sauran abubuwa, ya saurari aikin Gregorio Allegri Miserere. An adana bayanan da aka rubuta na Miserere a cikin kwarin gwiwa, kuma wadanda suka fallasa bayanan za su fuskanci korarsu. Mozart ya haddace ta kunne sauti da haɗin duk layin waƙoƙi, waɗanda suka haɗa da kayan kida da yawa da muryoyin 9, sannan aka tura wannan kayan zuwa bayanin kula daga ƙwaƙwalwar ajiya.

Duk da haka, mawaƙa na farko sun fi sha'awar cikakken sauti - abin da yake, yadda za a bunkasa shi, tsawon lokacin da zai ɗauka. Bari mu ce cikakken farar yana da kyau, amma yana kawo rashin jin daɗi a rayuwar yau da kullun. Masu irin wannan sauraron suna jin haushi ko kadan mara dadi da sautunan da ba su dace ba, kuma ganin cewa akwai da yawa daga cikinsu a kusa da mu, da wuya a yi musu hassada sosai.

Mawakan da suka fi tsattsauran ra'ayi sun yi iƙirarin cewa cikakkiyar kida a cikin kiɗa na iya yin mugun barkwanci tare da mai shi. An yi imani da cewa irin waɗannan mutane ba za su iya godiya da duk abubuwan jin daɗin shirye-shiryen da gyare-gyare na zamani na al'ada ba, har ma da murfin yau da kullun na shahararren abun da ke ciki a cikin maɓalli daban-daban yana ba su haushi, saboda. sun riga sun saba da jin aikin kawai a cikin maɓallin asali kuma kawai ba za su iya "canza" zuwa wani ba.

Ana so ko a'a, masu cikakken fage ne kawai za su iya faɗi. Don haka, idan kun yi sa'a don saduwa da irin waɗannan mutane, ku tabbata kun tambaye su game da shi. Ana iya samun ƙarin kan wannan batu a cikin littafin "Cikakken kunnuwa don kiɗa" [P. Berezhansky, 2000.

Akwai wani kallo mai ban sha'awa game da nau'in kunnen kiɗa. Don haka, wasu masu bincike sun yi imanin cewa, gaba ɗaya, akwai nau'ikan kunnuwan kiɗa guda 2 kawai: cikakke da dangi. Mu, gabaɗaya, mun yi magana game da cikakken farar, kuma an ba da shawarar yin nuni ga filin wasan dangi duk sauran nau'ikan farar kiɗan da aka yi la'akari da su a sama [N. Kurapova, 2019].

Akwai ãdalci a cikin wannan hanyar. Ayyuka na nuna cewa idan kun canza farar, katako ko haɓakar aikin kiɗa - yi sabon tsari, ɗagawa ko rage maɓalli, sauri ko rage jinkirin lokaci - fahimtar ko da aikin da aka sani yana da wahala ga mutane da yawa. mutane. Har zuwa lokacin da ba kowa zai iya gane shi kamar yadda aka saba ba.

Don haka, duk nau'ikan kunnuwan kiɗa, waɗanda za'a iya haɗa su cikin yanayi ta hanyar kalmar "dangi don kiɗa", suna da alaƙa da juna. Sabili da haka, don cikakkiyar fahimtar kiɗa, kuna buƙatar yin aiki a kan kowane nau'i na jin kiɗa: melodic, rhythmic, pitch, da dai sauransu.

Wata hanya ko wata, aiki akan ci gaban kunne don kiɗa koyaushe yana kaiwa daga mai sauƙi zuwa hadaddun. Kuma da farko suna aiki akan ci gaban ji tazara, watau ikon jin tazarar (tazara) tsakanin sautuna biyu. Amma bari muyi magana akan komai a tsari.

Yadda ake haɓaka kunne don kiɗa tare da taimakon solfeggio

A takaice, ga wadanda suke so su bunkasa kunne don kiɗa, akwai rigar girke-girke na duniya, kuma wannan shine tsohuwar solfeggio. Yawancin kwasa-kwasan solfeggio suna farawa ne da koyon ilimin kiɗa, kuma wannan yana da ma'ana. Don buga bayanin kula, yana da kyawawa don fahimtar inda ake nufi.

Idan ba ku da tabbacin cewa kun koyi darasi na 2 da na 3 da kyau, kalli jerin bidiyon horo na mintuna 3-6 akan tashar kiɗan Solfeggio na musamman. Wataƙila bayanin kai tsaye ya fi dacewa da ku fiye da rubutaccen rubutu.

Darasi na 1. Ma'aunin kiɗa, bayanin kula:

Урок 1. Теория музыки с нуля. Музыкальный звукоряд, звуки, ноты

Darasi na 2. Solfeggio. Matakai masu tsayayye kuma marasa ƙarfi:

Darasi na 3

Darasi na 4. Ƙananan da babba. Tonic, tonality:

Idan kuna da kwarin gwiwa a cikin ilimin ku, zaku iya ɗaukar abubuwa masu rikitarwa. Misali, nan da nan ku haddace sautin tazara ta amfani da shahararrun kide-kide na kida a matsayin misali, kuma a lokaci guda ku ji bambanci tsakanin tazarar rashin jituwa da baƙar fata.

Za mu ba ku shawarar bidiyo mai amfani, amma da farko za mu yi babban buƙatu na sirri ga masoya rock don kada ku ji haushin cewa lecturer ba a fili yake abokantaka da kiɗan rock ba kuma ba mai son waƙoƙi na biyar bane. A cikin komai, ya malami mai hazaka

Yanzu, a gaskiya, zuwa darussan don ci gaban kunnen kiɗa.

Yadda ake haɓaka kunne don kiɗa ta hanyar motsa jiki

Mafi kyawun kunnen kiɗa yana tasowa a cikin tsarin kunna kayan kida ko kwaikwayo. Idan kun kammala duk ayyukan darasi na 3 a hankali, to kun riga kun ɗauki matakin farko don haɓaka kunnen kiɗa. Wato, sun yi wasa da rera duk lokacin da aka yi nazari a darasi na 3 akan kayan kida ko na'urar kwaikwayo ta Piano Perfect Piano da aka sauke daga Google Play.

Idan ba ku yi shi ba tukuna, kuna iya yin shi yanzu. Muna tunatar da ku cewa zaku iya farawa da kowane maɓalli. Idan kun kunna maɓalli ɗaya sau biyu, kuna samun tazara na 0 semitones, maɓallan kusa da 2 - semitone, bayan ɗaya - 2 semitones, da sauransu. nuni. Mun kuma tuna cewa ya fi dacewa a yi wasa a kan kwamfutar hannu fiye da smartphone, saboda. Allon ya fi girma kuma ƙarin maɓalli zasu dace a wurin.

A madadin, zaku iya farawa da babban sikelin C, kamar yadda aka saba a makarantun kiɗa a ƙasarmu. Wannan, kamar yadda kuka tuna daga darussan da suka gabata, duk farar maɓalli ne a jere, farawa da bayanin “yi”. A cikin saitunan, zaku iya zaɓar zaɓin zaɓi na maɓalli bisa ga bayanin kimiyya (karamin octave - C3-B3, 1st octave - C4-B4, da sauransu) ko mafi sauƙi kuma mafi saba yi, re, mi, fa, sol, la , si, yi. Waɗannan bayanan ne ake buƙatar kunnawa da rera waƙa a jere a jere. Sannan atisayen suna buƙatar zama masu rikitarwa.

Ayyukan motsa jiki masu zaman kansu don kunnen kiɗa:

1Kunna kuma ku rera babban ma'aunin C a juzu'i yi, si, la, sol, fa, mi, re, yi.
2Kunna kuma ku rera duk farare da maɓallan baƙi a jere a gaba da juye tsari.
3Yi wasa da rera yi-sake yi.
4Yi wasa kuma ku raira waƙa do-mi-do.
5Yi wasa kuma ku raira waƙa do-fa-do.
6Yi wasa kuma ku raira waƙa do-sol-do.
7Yi wasa kuma ku raira waƙa do-la-do.
8Yi wasa kuma ku raira waƙa do-si-do.
9Wasa da rera yi-re-do-si-do.
10Wasa da rera yi-re-mi-fa-sol-fa-mi-re-do.
11Kunna kuma ku rera fararen maɓallai ta hanyar gaba ɗaya da juyar da oda do-mi-sol-si-do-la-fa-re.
12Yi wasa ta hanyar dakatarwa a cikin ƙara yi, sol, yi, da rera duk bayanin kula a jere. Aikin ku shine ku buga bayanin “G” daidai da muryar ku lokacin da juyowar ta zo gare ta, da kuma bayanin “C” lokacin da juyowar ta zo gare ta.

Bugu da ari, duk waɗannan darussan na iya zama masu rikitarwa: da farko kunna bayanin kula, sannan ku rera su daga ƙwaƙwalwar ajiya. Don tabbatar da cewa kun buga bayanin kula daidai, yi amfani da aikace-aikacen Pano Tuner, wanda kuke ba shi damar shiga makirufo.

Yanzu bari mu matsa zuwa wasan motsa jiki inda za ku buƙaci mataimaki. Mahimmancin wasan: ka juya daga kayan aiki ko na'urar kwaikwayo, kuma mataimakinka yana danna maɓalli 2, 3 ko 4 a lokaci guda. Aikin ku shine kintata adadin bayanin kula da mataimakin ku ya danna. To, idan kuma za ku iya rera waɗannan bayanan. Kuma yana da kyau idan za ku iya gaya ta kunne menene bayanin kula. Don ƙarin fahimtar abin da nake magana akai, duba yaya kuka buga wannan wasan ƙwararrun mawaƙa:

Saboda gaskiyar cewa kwas ɗinmu ya keɓe ga tushen ka'idar kiɗa da ilimin kiɗa, ba mu ba da shawarar cewa ku yi tsammani ta 5 ko 6 bayanin kula ba, kamar yadda ribobi ke yi. Duk da haka, idan kun yi aiki tuƙuru, bayan lokaci za ku iya yin hakan.

Idan kuna son magance bugun bayanan sau ɗaya kuma gaba ɗaya, ku fahimci yadda mawaƙa za su iya horar da wannan fasaha, kuma suna shirye don yin aiki tuƙuru don wannan, za mu iya ba ku shawarar cikakken darasi mai ɗaukar lokaci na ilimi (minti 45) tare da cikakken bayani. bayani da atisayen aiki daga mawaka da malami Alexandra Zilkova:

Gabaɗaya, babu wanda ya yi iƙirarin cewa komai zai juya cikin sauƙi kuma nan da nan, amma aikin yana nuna cewa a kan ku, ba tare da taimakon ƙwararru ba, zaku iya ciyar da lokaci mai yawa akan abubuwan firamare fiye da minti 45 na ilimi na yau da kullun.

Yadda ake haɓaka kunne don kiɗa tare da taimakon software na musamman

Baya ga hanyoyin gargajiya na haɓaka kunne don kiɗa, a yau zaku iya amfani da taimakon shirye-shirye na musamman. Bari mu yi magana game da wasu mafi ban sha'awa da tasiri.

Cikakken sauti

Wannan shi ne, da farko, aikace-aikacen "Cikakken Kunne - Koyarwar Kunne da Rhythm". Akwai motsa jiki na musamman don kunnen kiɗa, kuma a gabansu - taƙaitaccen bayani a cikin ka'idar idan kun manta wani abu. Ga manyan sassan aikace-aikace:

Darasi na 5

Ana samun sakamako akan tsarin maki 10 kuma ana iya samun ceto kuma idan aka kwatanta da sakamakon gaba wanda zaku nuna yayin da kuke aiki akan kunnen kiɗan ku.

Ji cikakke

"Cikakken Pitch" baya ɗaya da "Cikakken Pitch". Waɗannan aikace-aikace daban-daban ne gaba ɗaya, kuma Cikakkiyar Ji yana ba ku damar zabi ko da kayan kida, wanda a karkashinsa kuke son horarwa:

Darasi na 5

Ya dace sosai ga waɗanda suka riga sun yanke shawarar makomar kiɗan su, da waɗanda suke son gwada sautin kayan kida daban-daban, sannan kawai zaɓi wani abu don son su.

Mai Koyar da Kunnen Aiki

Na biyu, akwai aikace-aikacen Koyar da Kunnen Aiki, inda za a ba ku don horar da kunnuwan kiɗa bisa tsarin mawaƙi, makaɗa da shirye-shirye Alain Benbassat. Shi, kasancewarsa mawaki kuma mawaki, da gaske ba ya ganin wani abu mai muni idan wani yana da wahalar haddar bayanin kula. Aikace-aikacen yana ba ku damar kawai tsammani kuma danna maɓallin tare da sautin da kuka ji yanzu. Kuna iya karanta game da hanyar, zaɓi horo na asali ko lafazin waƙoƙi:

Darasi na 5

A wasu kalmomi, a nan an ba da shawara don fara koyon jin bambanci tsakanin bayanin kula, sannan kawai ku haddace sunayensu.

Yadda ake haɓaka kunne don kiɗa akan layi

Bugu da kari, za ka iya horar da kunne ga music kai tsaye online ba tare da sauke wani abu. Misali, akan Gwajin Kiɗa zaka iya samun da yawa gwaje-gwaje masu ban sha'awa, wanda likitan Ba'amurke kuma ƙwararren mawaki Jake Mandell ya haɓaka:

Darasi na 5

Gwajin Jake Mandell:

Kamar yadda kuka fahimta, irin waɗannan gwaje-gwaje ba wai kawai bincika ba, har ma suna horar da tsinkayen kiɗan ku. Sabili da haka, yana da daraja ta hanyar su, koda kuwa kuna shakkar sakamakon a gaba.

Daidai da ban sha'awa da amfani ga ci gaban kunnen kiɗa shine gwajin kan layi "Wane kayan aiki ne ke kunne?" A can an ba da shawarar sauraron sassan kiɗa da yawa, kuma kowane zaɓi zaɓin amsa 1 cikin 4. Daga cikin wasu abubuwa, za a yi banjo, violin pizzicato, triangle na orchestral da xylophone. Idan kuna ganin irin waɗannan ayyuka bala'i ne, to twanne zaɓin amsa akwai kuma:

Darasi na 5

Bayan nazarin tukwici da dabaru don haɓaka kunne don kiɗa, ƙila za ku gane cewa akwai fa'idodin teku da yawa don wannan, koda kuwa ba ku da kayan kiɗa ko lokacin zama a kwamfuta na dogon lokaci. Kuma waɗannan yuwuwar duk waɗannan sautuna ne da duk kiɗan da ke kewaye da mu.

Yadda ake haɓaka kunne don kiɗa tare da taimakon kallon kiɗan

Kallon kide-kide da na ji wata cikakkiyar hanya ce ta haɓaka kunnen kiɗa. Ta hanyar sauraron sautunan yanayi da sauraron kiɗa a hankali, ana iya samun sakamako mai ban mamaki. Yi ƙoƙarin yin la'akari da wane bayanin ne mai huɗa yake yin hayaniya ko tulun ke tafasa, yawan gita nawa ne ke raka muryoyin mawaƙin da kuka fi so, kayan kida nawa ne ke shiga cikin rakiyar kiɗan.

Yi ƙoƙarin koyon bambanta tsakanin garaya da cello, 4-string da 5-string bass guitar, goyan bayan vocals da tracking sau biyu ta kunne. Don fayyace, bin diddigin sau biyu shine lokacin da aka kwafi sauti ko sassan kayan aiki sau 2 ko fiye. Kuma, ba shakka, koyi yadda za a bambanta ta hanyar kunne da fasaha na polyphonic da kuka koya a darasi na 4. Ko da ba ku sami ji na ban mamaki daga kanku ba, za ku koyi ji fiye da yadda kuke ji a yanzu.

Yadda ake haɓaka kunne don kiɗa ta hanyar kunna kayan kiɗan

Yana da matukar amfani don ƙarfafa abubuwan da kuka lura a zahiri. Alal misali, yi ƙoƙarin ɗaukar waƙar da aka ji daga ƙwaƙwalwar ajiya akan kayan kiɗa ko kwaikwayo. Wannan, ta hanyar, yana da amfani ga ci gaban ji na tazara. Ko da ba ka san wane rubutu waƙar ya fara ba, kawai kuna buƙatar tuna matakan sama da ƙasa na waƙar kuma ku fahimci bambancin (tazara) tsakanin sautunan da ke kusa.

Gabaɗaya, idan aiki akan kunne don kiɗa ya dace da ku, kada ku yi gaggawar neman waƙoƙin waƙar da kuke so nan da nan. Na farko, yi ƙoƙarin ɗauka da kanka, aƙalla babban layin melodic. Sannan bincika hasashen ku tare da zaɓin da aka tsara. Idan zaɓinku bai dace da wanda aka samo akan Intanet ba, wannan baya nufin cewa ba ku zaɓi daidai ba. Wataƙila wani ya buga nasu sigar a cikin sautin da ya dace.

Don fahimtar yadda kuka zaɓa daidai, kada ku kalli maƙallan kamar haka, amma a tsaka-tsakin tsakanin tonics na maƙallan. Idan har yanzu wannan yana da wahala, nemo waƙar da kuke so akan rukunin yanar gizon mychords.net kuma “matsa” maɓallan sama da ƙasa. Idan kun zaɓi waƙar daidai, ɗaya daga cikin maɓallan zai nuna muku waƙoƙin da kuka ji. Shafin ya ƙunshi tarin waƙoƙi, tsofaffi da sababbi, kuma yana da kewayawa mai sauƙi:

Darasi na 5

Lokacin da kuka je shafin tare da abun da ake so, za ku gani nan da nan tonality taga da kibiyoyi zuwa dama (don karuwa) da hagu (don ragewa):

Darasi na 5

Alal misali, yi la'akari da waƙa mai sauƙi. Misali, abun da ke ciki "Stone" ta kungiyar "Night Snipers", wanda aka saki a cikin 2020. Don haka, an gayyace mu don kunna shi. a kan maƙallan masu zuwa:

Idan muka ɗaga maɓalli ta 2 semitones, Bari mu ga maƙallan:

Darasi na 5

Don haka, don jujjuya maɓallin, kuna buƙatar matsar da tonic na kowane maɗaukaki ta adadin da ake buƙata na semitones. Misali, karuwa da 2, kamar yadda a cikin misalin da aka gabatar. Idan kun duba masu haɓaka rukunin yanar gizon sau biyu kuma ku ƙara sautin sauti guda 2 a kowane nau'i na asali, zaku gani, yadda yake aiki:

A kan madannai na piano, kawai kuna matsar da yatsa na maɗaukaki zuwa dama ko hagu da maɓallan da yawa kamar yadda kuke buƙata, ba da fata da baƙi. A kan guitar, lokacin da kake ɗaga maɓalli, kawai zaka iya rataya capo: da 1 semitone akan tashin farko, da 2 semitones a kan tashin hankali na biyu, da sauransu.

Tun da bayanin kula yana maimaita kowane sautin 12 (octave), ana iya amfani da ƙa'ida ɗaya lokacin ragewa don tsabta. Sakamakon haka shine:

Lura cewa lokacin da muka haɓaka da raguwa ta 6 semitones, mun zo ga bayanin kula iri ɗaya. Kuna iya ji ta cikin sauƙi, koda kunn ku na kiɗa bai riga ya haɓaka ba.

Na gaba, kawai dole ne ku zaɓi yatsa mai dacewa na maƙarƙashiya akan guitar. Tabbas, yana da wuya a yi wasa tare da capo a cikin tashin hankali na 10-11, don haka ana ba da shawarar irin wannan motsi tare da allon yatsa kawai don fahimtar gani na ka'idar canza maɓalli. Idan kun fahimta kuma kun ji irin waƙar da kuke buƙata a cikin sabon maɓalli, zaku iya ɗaukar yatsa mai dacewa cikin kowane ɗakin karatu.

Don haka, don babban maƙallan F-manyan da aka ambata, akwai zaɓuɓɓuka 23 don yadda za'a iya buga shi akan guitar [MirGitar, 2020]. Kuma ga G-manjor, ana ba da yatsu 42 gaba ɗaya [MirGitar, 2020]. Af, idan kun kunna su duka, zai kuma taimaka wajen haɓaka kunnen kiɗan ku. Idan baku fahimci wannan sashe na darasin sosai ba, sai ku sake komawa bayan kun kammala darasi na 6, wanda ke da alhakin kunna kayan kida, gami da gita. A halin yanzu, za mu ci gaba da yin aiki a kunnen kiɗa.

Yadda ake haɓaka kunne don kiɗa a cikin yara da yara

Idan kuna da yara, zaku iya haɓaka kunne don kiɗa tare da su yayin wasa. Gayyato yara su yi tafawa ko rawa ga kiɗa ko rera waƙar rera. Yi Wasan Tsammani tare da su: yaron ya juya baya ya yi ƙoƙari ya yi tunanin abin da kuke yi yanzu. Misali, girgiza makullin, zuba buckwheat a cikin kwanon rufi, kaifi wuka, da sauransu.

Kuna iya yin wasan "Menagerie": tambayi yaron ya kwatanta yadda damisa ke girma, kare ya yi kuka ko kyan gani. Af, meowing yana ɗaya daga cikin shahararrun atisaye don ƙware dabarun muryoyin murya mai gauraya. Kuna iya ƙarin koyo game da fasahohin murya da dabaru daga darasi na musamman na Waƙa a matsayin wani ɓangare na kwas ɗin Haɓaka Murya da Magana.

Kuma, ba shakka, littafin ya kasance tushen ilimi mafi mahimmanci. Za mu iya ba ku shawarar littafin "Ci gaban kunnen kiɗa" [G. Shatkovsky, 2010. Shawarwarin da ke cikin wannan littafin sun shafi aiki tare da yara, amma mutanen da suka yi nazarin ka'idar kiɗa daga karce za su sami shawarwari masu amfani da yawa a can. Wani wallafe-wallafen hanya mai amfani ya kamata ya kula da littafin "Kun Kiɗa" [S. Oskina, D. Parnes, 2005]. Bayan karanta shi gaba daya, za ku iya kaiwa ga matakin ilimi daidai gwargwado.

Hakanan akwai wallafe-wallafe na musamman don ƙarin zurfin karatu tare da yara. Musamman, don haɓakar haɓakar jin sauti a cikin shekarun makaranta [I. Ilyina, E. Mikhailova, 2015]. Kuma a cikin littafin "Haɓaka kunnen kiɗa na ɗaliban makarantar kiɗa na yara a cikin azuzuwan solfeggio" zaku iya zaɓar waƙoƙin da suka dace da yara su koya [K. Malinina, 2019]. A hanyar, bisa ga wannan littafi, yara za su iya fahimtar abubuwan da ake amfani da su na solfeggio a cikin nau'i wanda ke da damar fahimtar fahimtar su. Kuma yanzu bari mu taƙaita duk hanyoyin da za ku iya haɓaka kunne don kiɗa.

Hanyoyin haɓaka kunnen kiɗa:

Solfeggio.
Motsa jiki na musamman.
Shirye-shiryen don haɓaka kunnen kiɗa.
Ayyukan kan layi don haɓaka kunnen kiɗa.
Kallon kida da saurare.
Wasanni tare da yara don ci gaban ji.
Adabi Na Musamman.

Kamar yadda kuka lura, babu inda muka dage cewa azuzuwan ci gaban kunnen kiɗa ya kamata su kasance tare da malami kawai ko kuma masu zaman kansu kawai. Idan kuna da damar yin aiki tare da ƙwararren malamin kiɗa ko mawaƙa, ku tabbata kuyi amfani da wannan damar. Wannan zai ba ku mafi kyawun iko akan bayanin kula da ƙarin nasiha na keɓaɓɓen abin da za ku fara aiki a kai.

A lokaci guda, yin aiki tare da malami baya soke karatu mai zaman kansa. Kusan kowane malami yana ba da shawarar ɗaya daga cikin darussan da aka jera da sabis don haɓaka kunnen kiɗa. Yawancin malamai suna ba da shawarar wallafe-wallafe na musamman don karantawa mai zaman kansa kuma, musamman, littafin "The Development of Musical Ear" [G. Shatkovsky, 2010.

Dole ne ya kasance ga duk mawaƙa shine "Ka'idar Kiɗa ta farko" na Varfolomey Vakhromeev [V. Vakhromeev, 1961. Wasu sun gaskata cewa littafin "Elementary Theory of Music" na Igor Sposobin zai zama mafi sauƙi kuma mafi fahimta ga masu farawa [I. Sposobin, 1963]. Don horarwa na aiki, yawanci suna ba da shawara "Matsaloli da Ayyuka a Ka'idar Kiɗa ta Elementary" [V. Khvostenko, 1965].

Zaɓi kowane shawarwarin da aka ba da shawara. Mafi mahimmanci, ci gaba da yin aiki akan kanku da kunnen kiɗan ku. Wannan zai taimaka muku sosai a cikin rera waƙa da kuma ƙwarewar zaɓaɓɓun kayan kiɗan. Kuma ku tuna cewa darasi na gaba na kwas ɗin ya keɓe ne ga kayan kida. A halin yanzu, ƙarfafa ilimin ku tare da taimakon gwajin.

Gwajin fahimtar darasi

Idan kuna son gwada ilimin ku akan maudu'in wannan darasi, zaku iya ɗaukar ɗan gajeren gwaji wanda ya ƙunshi tambayoyi da yawa. Zaɓin 1 kawai zai iya zama daidai ga kowace tambaya. Bayan ka zaɓi ɗaya daga cikin zaɓuɓɓukan, tsarin zai ci gaba ta atomatik zuwa tambaya ta gaba. Makiyoyin da kuke karɓa suna shafar daidaitattun amsoshinku da lokacin da kuka kashe don wucewa. Lura cewa tambayoyin sun bambanta kowane lokaci, kuma zaɓuɓɓukan suna shuffled.

Yanzu bari mu saba da kayan kida.

Leave a Reply