Yadda ake karanta yatsa. Tsare-tsare tare da alamomi da cikakken bayanin
Guitar

Yadda ake karanta yatsa. Tsare-tsare tare da alamomi da cikakken bayanin

Yadda ake karanta yatsa. Tsare-tsare tare da alamomi da cikakken bayanin

Yadda ake karanta yatsa. Janar bayani

Idan mawaƙin mawaƙa yana so ya koyi sababbin waƙoƙi kuma ya tura iyakar iyawarsa ta fasaha, to kawai ya buƙaci ya tambayi kansa yadda ake karanta yatsa. Wannan shine ɗayan mahimman abubuwan koyon kayan aikin da kanku. Ko da ya yi karatu da malami ko kuma ya koyi darasi daga ƙwararrun ƴan uwansa, to karatun yatsa zai taimaka wajen samun ci gaba mai inganci. Koyon yadda ake yin wannan tsari ne mai sauƙi. Amma ya kamata a haɗa shi a cikin shirye-shiryen wajibi na waɗanda suke so su fadada ilimin su a cikin pop, pop, rock music.

Tsari tare da alamomi

Wannan makirci yana mayar da hankali kan babban abin lura, wanda iliminsa zai riga ya taimaka maka kewayawa a yawancin waƙoƙin.

Yadda ake karanta yatsa. Tsare-tsare tare da alamomi da cikakken bayanin

Cikakken bayanin tsarin

Don fahimtar yadda ake karanta yatsa, ya kamata ku san kanku da zane mara kyau. Wuyan gita ce mai ƙima. Idan kun sanya shi a tsaye (ko jingina da bango), to zaku iya canza wannan makirci a hankali zuwa kayan aikin ku.

Menene ma'anar yatsa?

Kowane rectangle yana wakiltar yanayi. Layuka suna raba tashin hankali daga wani. Mafarin farawa shine kawai goro (duba ƙasa). Idan an zana shi, to kuna buƙatar ƙidaya ta atomatik daga ɓacin rai na "sifili" (wato, tashin hankali bayan layin m zai zama na farko). Idan wannan layi mai ƙarfin hali ba ya nan, to yawanci ana nuna lambar fret, daga abin da ya kamata a ɗauka.

Layukan tsaye suna wakiltar kirtani. Daga hagu zuwa dama - daga na shida zuwa na farko. Don haka, ana iya ƙayyade kirtani da damuwa daga grid.

Yadda ake karanta yatsa. Tsare-tsare tare da alamomi da cikakken bayanin

Lambobin yatsan hannun hagu

Ana amfani da waɗannan lambobin ba kawai a cikin pop ba, har ma a cikin guitar na gargajiya.

Index - 1;

Matsakaici - 2;

Mara suna - 3;

Yatsan yatsa - 4.

Yadda ake karanta yatsa. Tsare-tsare tare da alamomi da cikakken bayanin

Sau da yawa, ana rubuta lambobin yatsa musamman lokacin zana. chords don sabon shiga. Mawaƙin da ba shi da kwarewa zai iya sanya yatsunsu ba daidai ba kuma ya koyi yatsa wanda ba shi da dadi har ma da cutarwa ga haɗin gwiwa. Bugu da ƙari, ana iya manne jituwa ɗaya ta hanyoyi daban-daban, waɗanda aka nuna ta irin waɗannan lambobi.

A lokuta masu wuya, zaka iya ganin harafin "T". Yana nufin babban yatsa. Wannan wata hanya ce da ba ta dace ba wacce ake amfani da ita a cikin nau'ikan blues, rock, wani lokacin a cikin kiɗan bard da lokacin wasa a madadin tuning. Mafi sau da yawa, ko dai bayanin kula na bass ana manne da babban yatsan hannu, ko kuma an kashe kirtani.

Nut nadi akan grid

Baƙar fata mai kauri yana nuna matsanancin kauri na goro, wanda yawanci fari ne (wani lokaci cream ko baki), wanda ke ɗaga igiyoyin daga allon fret.

Yadda ake karanta yatsa. Tsare-tsare tare da alamomi da cikakken bayanin

Wasiƙar wakiltar ƙwanƙwasa

Gabaɗaya yarda da naɗin wannan maƙallan an sanya hannu a saman. Waɗannan su ne haruffa C, D, E, F, G, A, B (daga "Do" zuwa "Ci"). Waɗannan su ne manyan lambobi. Ƙananan suna da hannu tare da "m" da sauransu, dangane da jituwa kanta. Yawancin jituwa da ke faruwa akai-akai ana rubuta su ne kawai a cikin haruffa, don kada a rubuta kowane lokaci igiyoyin yatsa.

Yadda ake karanta yatsa. Tsare-tsare tare da alamomi da cikakken bayanin

Maki akan grid

Baƙaƙen dige-dige da aka samu akan zanen suna gaya mana wanne ne za mu danna. Za a jagorance su ta hanyar igiyoyi (layi na tsaye) da tsaka-tsakin su tare da masu kwance (wanda ke ba da damuwa). A gaskiya ma, irin wannan zane za a iya canjawa wuri zuwa ainihin wuyansa, kuma za su dace. A hankali (ko a zahiri) zaku iya buga ɗaya daga cikin zane-zanen ma'auni (ba shakka, ma'auni dole ne su dace) kuma ku canza shi zuwa wuyan gitar ku.

Yadda ake karanta yatsa. Tsare-tsare tare da alamomi da cikakken bayanin

Dige-dige a bayan grid ɗin yatsa

ɗigon zagaye na “Bayyana” suna nuna kirtani waɗanda ba a ɗaure su ba, amma an haɗa su a cikin maɗaurin. Yawancin lokaci ana fitar da su fiye da madaidaicin sifili, kuma ana zana su, kamar dai, a waje da zane. Af, ba koyaushe kuna wasa da su ba. An haɗa su, amma ba dole ba ne su yi sauti mai haske.

Yadda ake karanta yatsa. Tsare-tsare tare da alamomi da cikakken bayanin

Lambobi akan ɗigo

Lambobin da ke kan dige-dige suna nuna adadin yatsa ne kawai, waɗanda yakamata a yi amfani da su don manne fushin da aka nuna akan wata kirtani.

Yadda ake karanta yatsa. Tsare-tsare tare da alamomi da cikakken bayanin

Haruffa akan ɗigo

Haruffa bayanin kula ne. Ga waɗanda suka yanke shawarar ci gaba a cikin tunanin guitar su, akwai damar koyon wurin bayanin kula akan fretboard. Mafi sau da yawa, ana amfani da irin waɗannan ƙididdiga lokacin kunna kwalaye (manyan da ƙananan ma'auni). Ana ƙara kaifi da filaye a cikin haruffa. Tare da taimakon irin waɗannan ɗigogi tare da haruffa, ba za ku iya kawai karanta yatsa na ƙididdiga ba, amma kuma a hankali ku tuna wane bayanin kula yana kan wani damuwa.

Yadda ake karanta yatsa. Tsare-tsare tare da alamomi da cikakken bayanin

Duba kuma: masu horar da guitar

Menene ma'anar alamar "X"?

Yana nufin Sunayen kirtaniwanda bai kamata a yi wasa ba. Mafi sau da yawa, waɗannan bayanan bass ne waɗanda ba sa cikin ƙungiyar mawaƙa. Amma sau da yawa akwai "giciye" a cikin bayanin kula da ake kunnawa. Dole ne a matse su ta hanyar lanƙwasa ƙwan yatsun hannun hagu ko amfani da gefen (gashin yatsa) na tafin hannun dama. Lura cewa "giciye" na iya canzawa tare da ɗigon zagaye (waɗanda ake kunnawa).

Yadda ake karanta yatsa. Tsare-tsare tare da alamomi da cikakken bayanin

Bare nadi

Layi mai lanƙwasa (kamar madaidaicin) yana kewaye da ɓacin rai. Kuna buƙatar kallon cewa wani lokacin yana ɗaukar kirtani 4-5, wani lokacin kuma duka 6. Baya ga sashi, ana amfani da layin baki mai ƙarfi wanda ke rufe wasu frets. Ba koyaushe dole ne ya kasance cikin tashin hankali na farko ba. Wani lokaci ana samun ƙaramin barre akan 3 ko 4.

Yadda ake karanta yatsa. Tsare-tsare tare da alamomi da cikakken bayanin

lambobi masu damuwa

Kawai idan kun matsa daga buɗaɗɗen waƙoƙi, zaku iya samun sunaye tare da lambobi da gajarta "fr" - daga kalmar "fret" - "yanayin". Misali, 5 fr shine tashin hankali na biyar. Wani lokaci lambobi ana nuna su ta lambobin Roman.

Yadda ake karanta yatsa. Tsare-tsare tare da alamomi da cikakken bayanin

Misalai na mashahuran mawaƙa

Tabbas, yakamata ku fara koyo tare da mafi sauƙi maɗaukaki. Digi biyu (kamar Em) ba tare da ƙarin haruffa ba. Bayan karanta yatsan yatsa ya zama mai sauƙi, za ku iya ci gaba zuwa mafi wuyar jituwa tare da igiyoyin da ba a rufe ba, bare, da haɗuwa.

Yadda ake karanta yatsa. Tsare-tsare tare da alamomi da cikakken bayaninYadda ake karanta yatsa. Tsare-tsare tare da alamomi da cikakken bayaninYadda ake karanta yatsa. Tsare-tsare tare da alamomi da cikakken bayaninYadda ake karanta yatsa. Tsare-tsare tare da alamomi da cikakken bayaninYadda ake karanta yatsa. Tsare-tsare tare da alamomi da cikakken bayaninYadda ake karanta yatsa. Tsare-tsare tare da alamomi da cikakken bayaninYadda ake karanta yatsa. Tsare-tsare tare da alamomi da cikakken bayaninYadda ake karanta yatsa. Tsare-tsare tare da alamomi da cikakken bayaninYadda ake karanta yatsa. Tsare-tsare tare da alamomi da cikakken bayanin

Leave a Reply