Yadda ake zabar ganguna
Yadda ake zaba

Yadda ake zabar ganguna

Sandunan ganga ana amfani da su wajen buga kayan kida. Yawancin lokaci ana yin itace (maple, hazel, oak, hornbeam, beech). Har ila yau, akwai samfurori da aka yi gaba ɗaya ko wani ɓangare na kayan aikin wucin gadi - polyurethane, aluminum, carbon fiber, da dai sauransu Sau da yawa akwai lokuta na yin katako na katako daga kayan wucin gadi, yayin da "jiki" na sanda ya kasance katako. Yanzu tukwici na nylon suna ƙara shahara, saboda halayen juriya na musamman.

A cikin wannan labarin, masana na kantin sayar da "Student" za su gaya muku yadda za a zabi ganguna abin da kuke buƙata, kuma kada ku biya kari a lokaci guda.

Tsarin ganga

stroenie sandunansu

 

gindi shine ma'auni na sandar.

jiki - mafi girman ɓangaren sandar, yin aiki a matsayin wuri mai kamawa da sashi mai ban mamaki lokacin buga rim Shots

Kafada shine yankin sandar da ake yawan amfani dashi hadarin bugawa . Canjin bugun bugun tare da ƙarshen sanda da kafada po akan hi-hat yana haifar da ginshiƙi don jagorantar ƙwanƙwasa. Tsawon tsayi da kauri na taper yana rinjayar sassauci, jin da sautin sandar. Sanduna tare da ɗan gajere, kauri mai kauri suna jin ƙaƙƙarfan ƙarfi, suna ba da ƙarin ƙarfi, kuma suna samar da sauti mai ƙarfi fiye da sandunan da ke da tsayi mai tsayi, ƙunci mai ɗanɗano, wanda yawanci ya fi karye da sassauƙa amma sauti mai laushi.

Wuya yana taka rawar canjin sandar daga kafada zuwa tip kuma yana ba ku damar gano ma'anar farkon tip da ƙarshen kafadar sandar. Don haka, yana aiki azaman hanyar haɗi tsakanin tip da kafada. An ƙaddara siffar wuyansa ta hanyar siffar kafada da tip.

Tukwici sandar ganga zo da siffofi da girma dabam dabam. Girman kai yana ƙayyade ƙarfi, ƙara da tsawon lokacin da sakamakon sautin. Akwai nau'ikan tukwici da yawa waɗanda wani lokacin yana da nisa daga aiki mai sauƙi don haɗa sanduna daidai da nau'in tukwici. Baya ga bambance-bambancen siffa, tukwici na iya bambanta a tsayi, girma, sarrafawa, da kayan aiki

tips

Wani muhimmin sashi na kowane sanda shine tip. Ya zo da siffofi da girma dabam dabam. Ƙarar kuge da ganga na tarko ya dogara sosai akan kaddarorinta . Ita ce ko dai itace ko nailan. Yana da kyau a ba da fifiko ga a itace . Wannan shine mafi kyawun zaɓi na halitta don wasa, kawai mummunan a cikin wannan yanayin shine ƙarancin juriya tare da wasa akai-akai.

A nailan tip tare da tsawon rayuwar sabis yana ba da ƙarin sauti mai daɗi yayin kunna kuge da ganguna na lantarki, amma sautin yana gurbata kuma ba na halitta bane, kuma nailan na iya tashi kwatsam daga sandar ganga.

Akwai manyan nau'ikan tukwici guda 8:

Tukwici mai nuni (mai nuni ko triangle-tipped)

mai nuni-ko-alwati-kwata-kwata

 

Salo, ikon yinsa: jazz, funk, fusion, blues, tsagi, lilo, da sauransu.

Yana da yanki mafi girma na lamba tare da filastik fiye da zagaye ɗaya, wanda ke hana filastik kuma, kamar yadda yake, kurakuran samar da sauti "blunts". Yana samar da matsakaiciyar cika sauti tare da faɗaɗa mayar da hankali. Yana haifar da ƙarancin haske da ƙara ƙarfi sautin kuge fiye da zagaye tip . An ba da shawarar don mafari masu ganga.

 

Tip zagaye (tip ball)

Salo, aikace-aikace: Cikakke don aikin studio, wasa a cikin ƙungiyar mawaƙa, da kuma kunna haske jazz , duka tare da riko mai ma'ana da kuma na gargajiya.

tip ball

 

Yana mai da hankali kan sauti (wanda ake ji a fili lokacin kunna kuge) kuma yana rage sauyin sauti sosai idan aka buga shi a kusurwoyi daban-daban na sandar. Ya dace da wasa mai haske da fitowar sauti mai tsabta. Karamin tip ɗin zagaye yana samar da sautin mai da hankali sosai kuma yana da laushi musamman tare da kuge. Sanduna tare da babban yanki mai zagaye na irin wannan tip suna samar da ingantaccen sauti. Irin wannan tukwici "baya jurewa" kurakurai a cikin samar da sauti kuma ya dace da amfani da masu ganga tare da bugun da aka saita daidai.

 

Tushen ganga

Salo, iyaka: dutsen haske, jazz, funk, fusion, blues, tsagi, da sauransu.

nau'in ganga

 

Yana da yanki mafi girma na lamba tare da filastik fiye da zagaye ɗaya, wanda ke hana filastik kuma, kamar yadda yake, kurakuran samar da sauti "blunts". Yana samar da matsakaiciyar cika sauti tare da faɗaɗa mayar da hankali. Yana haifar da ƙarancin haske da ƙara ƙarfi sautin kuge fiye da zagaye tip . An ba da shawarar ga masu buƙatun farko.

 

Silinda tip

Salo, Aikace-aikace: Kyakkyawan zaɓi ga masu ganga waɗanda ke wasa komai daga dutsen da ƙarfe zuwa jazz da pop. Yawancin lokaci ana amfani da su don salo irin su: rock, rock'n'roll, hard rock santsi jazz, lilo, yanayi, sauƙin sauraro, da sauransu.

nau'in cylindrical

 

Da farko, an tsara shi don wasa mai ƙarfi, rhythmic da ƙara. Saboda babban yanki na tuntuɓar filastik, suna fitar da maras ban sha'awa, ruɗewa, buɗewa, bazuwa, ba sauti mai kaifi ba. Hakanan ya dace da wasan shuru mai laushi. Yana samar da sautin hari mara ƙarfi.

 

Tip mai siffar zaitun

Salo, iyaka: ƙarfe na shara, ƙarfe na gothik, ƙarfe mai ƙarfi, dutsen, jazz, fusion, lilo, da sauransu tare da yawan bugun ƙasa akan kuge.

tip mai siffar zaitun

 

Godiya ga siffar zagayensa, yana aiki da kyau lokacin wasa da sauri a cikin salon ƙarfe na sauri. Ana ba da shawarar wannan tukwici don koyar da sanya hannu na farko. Yana da kyau don musanya wasa da sauri sama-sama da rage wasa tare da maida hankali (directed) bugun kuge da ganguna don samar da sauti mai laushi, mai da hankali.

Saboda "kumburi" yana ba ku damar sarrafa sauti da yanki na lamba tare da saman kayan aiki a cikin kewayon da yawa, dangane da kusurwar sanda zuwa saman kayan aiki. Irin wannan tip yana samar da cikakkiyar sautin ƙananan sauti, yana yada makamashi a kan wani yanki mai fadi (idan aka kwatanta da zagaye ko triangular tip), don haka ƙara rayuwar kawunansu. Kyakkyawan zaɓi ga waɗanda suke wasa da wuya. Lokacin kunna kuge, yana ba da sautin kewaye.

 

Nasihu a cikin nau'i na oval (tip oval)

Salo, iyaka: dutsen, ƙarfe, pops, kiɗan tafiya, da sauransu.

nau'in oval

 

Ya dace da babbar murya, wasa mai ƙarfi mai ƙarfi tare da harin sauti mai ƙarfi. An ba da shawarar ga ganguna na tafiya da kuma wasan kwaikwayo a kan manyan matakai, a cikin filayen wasa.

 

Nasiha a cikin hanyar digo (tushen hawaye)

Style, ikon yinsa: lilo, jazz, blues, fusion, da dai sauransu Sau da yawa zabi na jazz masu ganga. Haske da sanduna masu sauri tare da wannan tip ɗin zaɓi ne mai kyau don wasa a cikin ƙungiyar makaɗa da jazz tare.

irin hawaye

 

Yana samar da cikakken sauti mai ƙarfi, yana watsa makamashi akan yanki mai kunkuntar; Yana samar da ingantaccen sautin kuge tare da harin sauti mai ma'ana. An ba da shawarar don ƙararrawar sauti mai raɗaɗi a hankali zuwa matsakaici sau . Yana da billa mai kyau, an ƙera shi don faɗowa da kaifi. Cikakke don taushi, haɓakar sauti mai ƙarfi, musamman tare da riko mai ma'ana. Mafi dacewa don jaddadawa tafiye-tafiye tare da bugun sama-sama, kamar lokacin da ake jagorantar kidan lilo da kan sanda. Hakanan an ba da shawarar don ƙarfe mai nauyi mai nauyi kuma musamman don motsa jiki na horo.

 

Acorn tip

Salo, iyaka: dutsen, karfe, pops, funk, lilo, jungle, blues, da sauransu.

irin acorn

 

Yana samar da ingantaccen sauti mai haske, mai ƙarfi tare da ƙaramin hari. Yana nuna kyakkyawan matakin haske da fa'ida lokacin bugawa tafiya . Yana da kyau don jujjuyawar kwatsam daga wasa mai ƙarfi mai ƙarfi zuwa bugun ƙwanƙwasa shuru. Yana da kyau don riko na al'ada da daidaitacce.

Itace

Akwai manyan nau'ikan itace guda 3 da ake amfani da su don yin sanduna. Zabin farko shine Maple , wanda shine mafi sauƙi kuma yana da babban sassauci. Maple yana da kyau don wasa mai kuzari kuma yana ɗaukar ƙarfin tasiri. Da shi, za ku ji ƙarancin naushi da hannayenku. Nau'in itace na gaba shine gyada , wanda shine kayan da aka fi amfani dashi don yin sanduna kuma yana ba da kyakkyawan matakin ɗaukar makamashi da sassauci.

Kuma a ƙarshe, itacen oak . Gandun itacen oak ba safai suke karyewa ba, amma za ku ji girgiza sosai saboda ƙarancin ikon itacen oak don ɗaukar kuzari. Idan sanda bai nuna ko wane itace aka yi shi ba, to ku bar wannan sandar. Yawancin lokaci wannan yana nufin cewa an yi shi da itacen da ba a iya fahimta ba tare da ma'auni ba.

Lokacin zabar wand, kula da cikakkun bayanai masu zuwa:

  • Tsarin itace (m, taushi); ya danganta da sawar sanduna.
  • Taurin itace shine juriya na itace zuwa canjin siffa (nakasuwa), ko lalacewa a cikin saman saman ƙasa ƙarƙashin tasirin ƙarfi. Hardwood yana ba da sauti mai haske, ƙarin hari da yadawa, wanda mutane da yawa ke so.
  • yawa shine rabon girman itace (yawan kayan itace) zuwa girmansa. Maɗaukaki shine mafi mahimmancin alamar ƙarfi: gwargwadon nauyin itace, mafi girma da yawa da ƙarfinsa. Babu bishiya guda biyu da suke ɗaya, don haka girman bishiyar ya bambanta daga gungume zuwa gungume har ma a cikin itacen kanta. Wannan yana bayyana dalilin da ya sa wasu sanduna ke jin ƙarfi da ƙarfi yayin da wasu ke jin raɗaɗi duk da kasancewar iri ɗaya da samfuri. Girman itace kuma ya dogara da abun ciki na danshi.
  • Tsarin: yashi , ba tare da wani shafi ba. A lokacin aikin niƙa, ana cire manyan ɓatanci daga saman sandunansu tare da kayan abrasive, yawanci emery. A lokaci guda kuma, ana kiyaye ƙarancin dabi'ar dabi'ar itace, wanda ke ba da gudummawa ga mafi kyawun riko tsakanin hannu da sanda, da kuma ɗaukar danshi mai yawa. Amma a lokaci guda, irin waɗannan sanduna sun fi sauƙi ga halaka, ba kamar waɗanda aka yi da varnish ba. Lacquered . Lacquer m coatings kare itace daga danshi da ƙura, ba da farfajiya mai kyau mai tsanani ko da sheen, da rubutu - bambanci. Rufe sanduna tare da varnish yana sa saman su ya fi tsayi. Sandunan lacquered suna kallon ɗan ƙaramin muni fiye da waɗanda aka goge. wanda aka goge. Mafi girman nau'in kammala sandar itace shine gogewa - daidaita matakan da aka yi amfani da su a baya na varnish akan saman da ba da itacen wani nau'i na bayyane. Lokacin da aka goge, saman sandunan ya zama mai ɗorewa, madubi-mai laushi kuma mai sheki ta hanyar yin amfani da mafi kyawun yadudduka na goge zuwa gare shi - maganin barasa na resin kayan lambu. Wasu masu ganga ba sa son sanduna masu goge-goge da goge-goge, saboda suna iya zamewa daga hannun gumi lokacin wasa

Sa alama

Ƙididdigar ƙirar ƙira kamar 3S, 2B, 5B, 5A, da 7A ita ce lambar ganga ta farko da aka karɓa, tare da lamba da wasiƙa mai wakiltar. girman sandar da kuma aiki . Haƙiƙanin ƙayyadaddun ƙayyadaddun kowane ƙirar sun bambanta kaɗan daga masana'anta zuwa masana'anta, musamman ma a wuraren ƙulla wand da tip ɗin sa.

Adadin a alamance yana nuna diamita (ko ma dai kauri) na sanda. Gabaɗaya, ƙaramin lamba yana nufin diamita mafi girma, kuma babban lamba yana nufin ƙaramin diamita. Misali, sandar 7A ta fi 5A karami a diamita, wanda kuma ya fi 2B. Banda kawai shine 3S, wanda ya fi girma a diamita fiye da 2B, duk da lambar.

Alamomin harafin "S", "B" da "A" sunyi amfani da su don nuna iyakar wani samfurin, amma a yau sun kusan rasa ma'anarsu.

"S" da ya tsaya ga "Street". Da farko, wannan samfurin sanduna an yi niyya ne don amfani a kan titi: don yin wasa a cikin ƙungiyoyin maƙiya ko gandun ganga, inda ake tsammanin babban tasirin tasiri da ƙarar aiki; saboda haka, sandunan wannan rukunin suna da girman girma.

"B" yana nufin "Band". An yi niyya da asali don amfani a cikin kade-kade na tagulla da kade-kade. Suna da babban kafada da kai (don yin wasa mai ƙarfi) fiye da samfurin "A". Yawancin lokaci ana amfani da su cikin nauyi, kiɗan hayaniya. Sun fi sauƙi don sarrafawa kuma ana ba da shawarar ga masu buƙatun farko. Model 2B yana ba da shawarar sosai daga malaman ganga a matsayin ingantattun sandunan farawa.

"TO" ya fito daga kalmar "Orchestra". Domin dalilai na almara mai ganga da mahaliccin kida William Ludwig, maimakon harafin "O", an yi amfani da harafin "A", wanda, a ra'ayinsa, ya fi "O" idan aka buga. Samfurin "A" an yi nufin su ne don manyan makada; makada suna kunna kiɗan rawa.

Yawanci, waɗannan sanduna sun fi na'urorin "B", tare da ƙananan wuyansa da ƙananan kawuna, wanda ya sa ya yiwu a samar da sauti mai laushi da laushi. Yawanci, ana amfani da sandunan wannan ƙirar a cikin kiɗan haske, kamar jazz , Blues , pops, da dai sauransu.

Samfuran "A" sun fi shahara tsakanin masu ganga.

"N" da yana nufin "Nailan" kuma sabon salo ne. Ana ƙara shi a ƙarshen alamar (misali, "5A N") kuma yana nuna cewa sandar tana da tip nailan.

Yadda ake zabar ganguna

Всё о BARABANNыh palochkah

Leave a Reply