Yadda ake yin numfashi da kyau yayin waƙa?
Tarihin Kiɗa

Yadda ake yin numfashi da kyau yayin waƙa?

Numfashi shine tushen waƙa. Ba tare da numfashi ba, ba za ku iya raira waƙa guda ɗaya ba. Numfashi shine tushe. Komai ban mamaki gyaran da kuka yi, amma idan kun yi tanadi a kan tushe, to wata rana za a sake fara gyaran. Wataƙila ka san yadda ake numfashi daidai, don haka kawai dole ne ka haɓaka ƙwarewar da kake da ita. Amma, idan ba ku da isasshen numfashi don ƙarasa yanki na murya, kuna buƙatar gwadawa.

Akwai da dama nau'ikan numfashi : thoracic, ciki da gauraye. Tare da nau'in numfashi na kirji, kirjinmu da kafadu suna tashi yayin da muke shaka, yayin da ciki yake ja a ciki ko ya kasance mara motsi. Numfashin ciki shine, a sauƙaƙe, numfashi tare da diaphragm , wato ciki. Diaphragm shine septum na tsoka da tsoka wanda ke raba kogon kirji daga kogon ciki. Lokacin shakarwa, ciki yana fitowa, yana kumbura. Kuma kirji da kafadu sun kasance marasa motsi. Wannan numfashi ne ake ganin daidai. Nau'in numfashi na uku yana hade. Tare da wannan nau'in numfashi, duka biyun diaphragm (ciki) da kirji suna shiga lokaci guda.

Yadda ake yin numfashi da kyau yayin waƙa?

 

Don koyon numfashin ciki, dole ne ka fara jin diaphragm. Kwanta a ƙasa ko kujera a cikin wuri a kwance gaba ɗaya tare da hannuwanku akan ciki. Kuma fara numfashi. Kuna jin cikin ku yana tashi yayin da kuke shaka kuma ya faɗi yayin da kuke fitar da numfashi? Wannan numfashin ciki ne. Amma tsayawa don numfashi da ciki ya fi wuya. Don wannan kuna buƙatar yin aiki.

Aikin Busa numfashi

  1. Koyi shan gajere amma dogon numfashi. Ka tashi tsaye, ka shaka sosai ta hancinka, sannan a hankali ka fitar da numfashi ta bakinka. An fi yin wannan motsa jiki a gaban babban madubi. Kula da matsayin ƙirji da ciki yayin da kuke shaƙa da fitar da numfashi.
  2. Idan akwai matsaloli tare da fitar da numfashi, ya kamata kuma a yi amfani da motsa jiki. Misali, zaku iya busa kyandir. A karon farko, sanya shi a nesa inda za ku iya hura wutar ba tare da ƙoƙari mai yawa ba. A hankali ka kawar da kyandir ɗin.
  3. Gwada yada numfashin ku akan gaba dayan jumlar kida. Ba sai ka yi waka ba tukuna. Kunna sanannen waƙa. Yi numfashi a farkon kalmar kuma ku fitar da numfashi a hankali. Yana iya faruwa cewa zuwa ƙarshen jimlar har yanzu kuna da sauran iska. Dole ne a fitar da shi kafin numfashi na gaba.
  4. Waƙar sauti ɗaya. Shuka, ɗauki sautin kuma ja shi har sai kun fitar da duk iska.
  5. Maimaita aikin da ya gabata tare da ɗan gajeren magana na kiɗa. Zai fi kyau a ɗauka daga tarin motsa jiki na murya ko littafin solfeggio don aji na farko. Af, a cikin bayanin kula don mawallafin mafari yawanci ana nuna inda daidai kuke buƙatar ɗaukar numfashi.

Dokokin numfashi don waƙa

  1. Numfashin ya kamata ya zama gajere, mai kuzari, kuma numfashin ya zama santsi.
  2. An raba fitar da numfashi ta hanyar dakatawa mafi girma ko žasa - riƙe numfashi, wanda manufarsa shine kunna haɗin gwiwa.
  3. Exhalation ya kamata ya zama tattalin arziki, ba tare da "yayiwa" numfashi ba (ba amo).
  4. A wannan yanayin, numfashi ya kamata ya zama na halitta kamar yadda zai yiwu.
  5. Kuna buƙatar ɗaukar numfashi ta hanci kawai, kuma ku fitar da numfashi ta baki tare da sauti.

Diaphragm shine tushen sauti

Диафрагма- опора звука. Vasilina Vocal

Leave a Reply