Clavicytherium
Articles

Clavicytherium

ClavicytheriumClaviciterium, ko claviciterium (Faransanci clavecin a tsaye; Italiyanci cembalo tsaye, clavicytherium Latin na tsakiya - "keyboard cithara") wani nau'i ne na harpsichord tare da tsari na tsaye na jiki da kirtani (Faransanci clavecin a tsaye; Italiyanci cembalo verticale).

Clavicytherium

Kamar piano, harpsichord ya ɗauki sarari da yawa, don haka nan da nan aka ƙirƙiri sigar ta tsaye, wanda ake kira "claviciterium". Kyakykyawan kayan aiki ne, daɗaɗɗen kayan aiki, irin na garaya mai maɓalli.

Don dacewa da wasa, maballin claviciterium yana riƙe da matsayi a kwance, yana cikin jirgin sama daidai da jirgin na kirtani, kuma tsarin wasan ya sami ɗan ƙaramin ƙira don watsa motsi daga ƙarshen maɓallan zuwa masu tsalle. , wanda kuma an sanya su a cikin wani wuri a kwance.

Clavicytherium

 

ClavicytheriumMurfin gaba na claviciterium yawanci yana buɗewa lokacin kunnawa, sautin yana gudana cikin yardar kaina kuma ya zama mai ƙarfi fiye da sauran nau'ikan kayan kida na madannai masu girma iri ɗaya.

 

An yi amfani da claviciterium azaman solo, ɗakin taro da kayan kaɗe-kaɗe.

Clavicytherium

A al'adance, kayan aikin ƙarni na 17th da 18th an ƙawata su sosai tare da zane-zane, sassaƙaƙa da inlays.

Clavicytherium

 Ɗaya daga cikin nau'ikan zanen da aka fi sani shine al'amuran Littafi Mai Tsarki da ke nuna kayan kida.

Clavicytherium

Alal misali, a cikin tunanin Turawa na Tsakiyar Tsakiya da Farfaɗowa, garaya tana da alaƙa da Sarki Dauda na Littafi Mai Tsarki, mashahurin marubucin zabura. A cikin zane-zane, sau da yawa ana nuna shi yana wasa da wannan kayan aiki yayin da yake kiwon shanu (Dawuda makiyayi ne a lokacin ƙuruciyarsa). Irin wannan fassarar labarin Littafi Mai-Tsarki ya kawo Sarki Dauda kusa da Orpheus, wanda ya horar da dabbobi da wasa a kan garaya. Amma sau da yawa ana iya ganin Dauda yana kaɗa garaya a gaban Saul mai baƙin ciki: “Saul kuma ya aika wurin Jesse ya ce: Bari Dawuda ya yi hidima tare da ni, gama ya sami tagomashi a idanuna. Sa’ad da ruhun Allah ya sauka a kan Saul, sai Dawuda ya ɗauki garaya, ya buga garaya, Shawulu kuwa ya ƙara farin ciki, ya kuwa ƙara daɗi, mugun ruhu kuwa ya rabu da shi.” (1 Sarakuna, 16:22-23).

Wani mawallafin Bohemian da ba a san shi ba na karni na XNUMX ya yi amfani da wani bayani mai ban sha'awa mai ban sha'awa, wanda ya yi ado da claviciterium tare da zanensa, inda ya nuna Sarki Dauda yana buga garaya. A halin yanzu, wannan kayan aikin yana cikin New York Metropolitan Museum of Art.

 

Clavicytherium

claviciterium mafi tsufa ana ajiye shi a Royal College of Music a London. An kiyasta zai kasance a kusa da 1480 samarwa. An yi shi a Kudancin Jamus, a Ulm ko Nuremberg.

 

Leave a Reply