Menene kiɗa zai kasance ba tare da daidaitawa ba?
Articles

Menene kiɗa zai kasance ba tare da daidaitawa ba?

 

 

Yadda waƙar mu za ta kasance da talauci idan babu daidaitawa a cikinta. A cikin nau'ikan kiɗa da yawa, daidaitawa shine ma'anar sifa. Gaskiya ne cewa ba ya bayyana a ko'ina, saboda akwai kuma salo da nau'o'in da suka dogara da tsarin yau da kullum, mai sauƙi, amma daidaitawa wani tsari ne na rhythmic wanda ke bambanta salon da aka ba.

Menene kiɗa zai kasance ba tare da daidaitawa ba?

Menene daidaitawa?

Kamar yadda muka ambata a farkonsa, yana da alaqa ta kut-da-kut da rhythm, kuma a taqaice, sashensa ne, ko kuma a wata ma’ana, siffa ce. A cikin ka'idar kiɗa, ana rarraba syncopes ta hanyoyi biyu: na yau da kullun da na yau da kullun, kuma mai sauƙi da rikitarwa. Mai sauƙaƙa yana faruwa lokacin da canjin lafazi ɗaya ne kawai, da kuma mai rikitarwa yayin da ake samun canjin lafazin fiye da ɗaya. Na yau da kullun shine lokacin da tsayin bayanin da aka daidaita daidai yake da jimillar duka mai ƙarfi da duka ɓangaren rauni na ma'aunin. A gefe guda, ba daidai ba ne, lokacin da tsayin bayanin da aka daidaita bai cika rufe sassa masu ƙarfi da rauni na mashaya ba. Ana iya kwatanta wannan da wani tashin hankali na awo-rhythmic wanda ke kunshe a cikin haɓaka ƙimar rhythmic akan sashin rauni na mashaya ta ɓangaren mashaya na gaba ko ƙungiyar mashaya. Godiya ga wannan bayani, muna samun ƙarin lafazin wanda aka matsa zuwa sashin rauni na mashaya. Bangarorin masu ƙarfi na ma'aunin sune manyan wuraren nuni da ya ƙunshi, watau crotchets ko bayanin kula na takwas. Yana ba da tasiri mai ban sha'awa da sararin samaniya wanda za'a iya gyara shi ta hanyoyi daban-daban. Irin wannan hanya yana ba da jin wani santsi na ƙwanƙwasa, kamar yadda yake a cikin, misali, lilo ko wani abu, kuma a cikin ma'ana, karya rhythm, kamar a, misali, kiɗan funk. Shi ya sa ake amfani da syncopus sau da yawa a cikin jazz, blues ko funky, kuma inda babban ɓangaren salon ya dogara ne akan bugun bugun jini sau uku. Hakanan ana iya lura da syncopus a cikin kiɗan jama'a na Poland, misali a Krakowiak. Lokacin da aka yi amfani da shi da fasaha, daidaitawa hanya ce mai kyau wacce ke ba mai sauraro damar ɗan mamaki.

Menene kiɗa zai kasance ba tare da daidaitawa ba?Rhythms tare da daidaitawa

Mafi sauƙaƙan bayanin rhythmic wanda ke nuna jigon syncopy a cikin 4/4 lokaci shine misali bayanin kwata mai digo da bayanin kula na takwas, bayanin kwata mai dige-dige da bayanin kula na takwas, yayin da a cikin 2/4 zamu iya samun bayanin kula takwas, kwata. bayanin kula da rubutu takwas. Za mu iya yin rikodin jeri marasa ƙima na waɗannan ƙididdiga na rhythmic bisa madaidaitan ƙima. Akwai wasu salo a cikin jama'a, jazz, da kiɗan nishaɗi gabaɗaya, inda daidaitawa ke riƙe da wuri na musamman.

Swing - babban misali ne na salon inda duk salon ya dogara akan syncopate. Tabbas, zaku iya ƙirƙirar shi a cikin gyare-gyare daban-daban, godiya ga wanda zai fi bambanta. Irin wannan ƙwaƙƙwaran ƙaƙƙarfan ƙaƙƙarfan ƙira, misali, akan muzaharar kaɗe-kaɗe, rubutu na kwata ne, rubutu na takwas, rubutu na takwas (ana buga rubutu na takwas na biyu daga nau’i uku, wato kamar yadda muke so mu buga rubutu na takwas ba tare da tambari ba. bayanin kula na tsakiya) da kuma bayanin kwata, bayanin kula na takwas, bayanin kula na takwas.

Shuffle wani sanannen bambancin jumla ne a jazz ko blues. Ya ƙunshi gaskiyar cewa kwata bayanin ya ƙunshi lambobi biyu shuffle na takwas, wanda ke nufin cewa na farko shine 2/3 na tsayin bayanin kwata kuma na biyu shine 1/3 na tsawonsa. Hakika, ko da sau da yawa za mu iya saduwa da hexadecimal shuffles, watau akwai biyu na goma sha shida bayanin kula na takwas bayanin kula, amma a kwatance: na farko shi ne 2/3 na takwas, na biyu - 1/3. Ana iya lura da kaɗa masu daidaitawa a cikin kiɗan Latin. Daga cikin wasu abubuwa, salsa misali ne mai kyau na wannan, wanda ya dogara ne akan tsarin rhythmic mai ma'auni biyu. Hakanan an haɗa syncopia a fili a cikin rumba ko beguine.

Babu shakka, daidaitawa wani nau'in kida ne na gaske na rhythmic. Inda ya faru, yanki ya zama mai ruwa, yana gabatar da mai sauraro cikin wani yanayi mai jujjuyawa kuma yana ba da yanayin bugun jini. Ko da yake yin ta don mafari wanda ya fara koyon kayan kiɗa na iya zama da wahala, hakika yana da kyau a horar da irin wannan nau'in kida, tunda rayuwar yau da kullun ce a duniyar kiɗa.

Leave a Reply