Menene kamannin Lyre da yadda ake kunna kayan kida?
Koyi Yin Wasa

Menene kamannin Lyre da yadda ake kunna kayan kida?

Duk da cewa leda na ɗaya daga cikin tsofaffin kayan kiɗan, mawaƙa da yawa suna sha'awar tambayar yadda ake kunna ta. Kafin ka sami ilimi a cikin fasahar zamani, ya kamata ka koyi game da fasalulluka na lyre, kazalika da la'akari dalla-dalla dalla-dalla manyan nau'ikan sa da wasu shawarwari game da dabarun wasan kwaikwayo.

Menene?

Lira na kida na kida ne na nau'ikan zaren da aka tara, wanda fasalinsa shine kirtani 7 daban-daban. Adadin abubuwan kirtani shine adadin taurarin da ke nuna alamar haɗin kai na Universe. An yi amfani da garaya sosai a tsohuwar Girka.

Dangane da siffofin zane, leda yana kama da babban abin wuya, wanda aka shimfiɗa igiyoyi masu tsayi iri ɗaya. An yi abubuwan haɗin igiyoyi daga flax, hemp, ko hanjin dabba. Wadannan abubuwan tsarin an haɗa su zuwa babban jiki da kuma sanda na musamman.

Baya ga sigar kirtani bakwai na gargajiya, 11-, 12- da 18-samfurin kirtani ba a yi amfani da su sau da yawa a aikace.

Asalin labari

Bisa ga bayanan tarihi da kuma ra'ayoyin masana kimiyya da yawa, lyre ya bayyana a tsohuwar Girka. Kabilanci da kansa an kafa shi a zamanin gargajiya don kwantar da hankula, kwantar da hankula da shakata da alloli. A cikin wannan mahallin, an fara amfani da kayan kiɗan a matsayin babban alamar fasaha, wanda kuma ake lura da shi a duniyar zamani.

Bugu da ƙari ga keɓantattun fasaloli game da ƙira da alamar alama, Helenawa sun yi ƙagaggun almara zuwa ga garaya kuma suna karanta matani daban-daban na waƙoƙi. Saboda haka, kayan aikin ya zama ginshiƙi don ƙirƙirar irin wannan nau'in waƙa kamar waƙoƙi. A karon farko ana samun kalmar Lyra a cikin tsohon mawaƙin Girkanci Archilochus.

Siffofin sauti

Bambance-bambancen leda shine sikelin diatonic, wanda ke da ƙarar sauti na octaves biyu. Saboda wannan kadara, sautin samfurin yana da ɗan tuno da bututun jaka, musamman dangane da nau'in ƙafafu. Sautin layar ta asali ta kasance mai ɗaci ɗaya, mai ƙarfi, ƙarfi da haɓakawa mai haske, wanda aka haɗa shi da ɗan ƙarar ƙara da hanci. Don rage wannan kadarorin, wasu kayan aikin suna sanye da abubuwan zaren da aka yi da ulu ko kayan lilin.

Ana tabbatar da ingancin sauti ta hanyar fasaha da ƙirar ƙirar sashin jiki. A wasu lokuta, yana yiwuwa a zana bayanan mutum ɗaya ta amfani da ƙarin maɓallai waɗanda ke gefen dama ko hagu. Ya kamata a lura cewa ana iya fitar da sauti ta amfani da fasaha na musamman. Shahararrun fasahohin da ake bi wajen fitar da sauti su ne fizge zaren daidaikun mutane da yin tsinken yatsa, lokacin da ake kunna kida da hannun dama, kuma duk sautin da ba dole ba a cikin wannan abun sai a kashe shi da hagu.

Bayanin nau'in

Iyalin lyre yana da adadi mai yawa na nau'o'in nau'i da nau'i daban-daban, wanda ya bambanta da siffofin zane da ingancin sauti. Sauƙin amfani da ikon aiwatar da wannan ko wancan abun da ke ciki ya dogara da yadda aka zaɓa daidai daidai.

  • Baya ga manyan nau'ikan da aka jera a ƙasa (forming, cithara da helis), samfurin da ake kira da braccio ya shahara musamman. Wannan kayan kida yana da ɗan tuno da violin na gargajiya na gargajiya, ban da manyan girma da ƙasa mai faɗi. Hakanan da braccio yana sanye da igiyoyin bourdon a cikin adadin pcs 7.
  • Helis. Wannan yana ɗaya daga cikin nau'ikan kayan aikin da suka fi dacewa, wanda fasalinsa shine ƙananan girma da jiki mara nauyi. Ya shahara da mata musamman. Ana buga helix ta amfani da plectron, faranti na musamman da aka yi da itace, hauren giwa ko zinari na gaske. Siffar keɓancewar wannan nau'in kuma ita ce kasancewar resonator.
  • Kafa. Forminga tsohon kayan kida ne daga tsohuwar Girka, abin da ya bambanta shi ne kasancewar bandeji. Tare da taimakon irin wannan sutura, samfurin yana riƙe da kafada - yin wasa a kan gwiwoyi a cikin wannan yanayin ba a ba da shi ba. Siffar siffa kuma ita ce ikon samar da mafi sauƙi, taƙaitaccen bayani da manyan bayanai. Saboda rashin sonority, kyawu da iri-iri na sauti, ƙirƙirar ya dace don yanayin almara na waƙar.
  • Kifara. Kayan kiɗan da ke da nauyin jiki da nauyi. Wannan nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i)) wanda aka bayyana shi ta hanyar girman nauyin jiki a jiki. Hakanan mahimmancin fasalin cithara shine kasancewar igiyoyi 12 maimakon 7 na gargajiya. An buga waƙoƙin kiɗa da bayanin kula guda ɗaya ta amfani da ƙwayar kashi, wanda ke manne da jiki.

Yadda ake koyon wasa?

Mafi mashahuri nau'ikan kayan kida ana iya kunna su a tsaye da a zaune. Idan an kunna abun da ke ciki yayin da yake tsaye, an rataye ledar a jiki ta amfani da madaidaicin fata ko masana'anta na musamman, wanda aka haɗe zuwa jikin samfurin, yayin da wuyansa ya kai dan kadan zuwa gefe. Idan an buga wasan yayin zaune, ana gyara leda tare da gwiwoyi. Kamar yadda aikin ya nuna, yana da kyau a riƙe kayan aiki a tsaye ko tare da ɗan karkata daga jiki - kusan 40-45 °. Don haka, yana fitowa don cimma mafi yawan uniform da furta sauti. Da hannu ɗaya, mawaƙin yana yin ɓangaren, yayin da ɗayan yana murƙushe igiyoyin da ba dole ba waɗanda za a iya taɓa su ba da gangan ba yayin yin wani abu na musamman.

Tun da kunna wannan kayan aikin ba shi da wahala sosai, zaku iya koyon dabarar da kanku, ta amfani da koyawa ko wallafe-wallafe na musamman. Ƙari ga haka, a halin yanzu akwai ƴan makarantun kiɗa da ke koyar da yadda ake kaɗa kaɗe-kaɗe. Baya ga dabarar kanta, mai amfani dole ne ya san yadda ake daidaita samfurin kirtani yadda ya kamata. Don wannan, yawanci ana amfani da ma'auni mai matakai biyar, tare da taimakon abin da keɓaɓɓen abubuwan haɗin igiyoyi. Duk da ra'ayi da aka kafa, ana yin wasa a kan kowane nau'i na leda ta amfani da fasaha iri ɗaya - a madadin canza yatsunsu da goyan bayan kirtani.

Idan ba ku bi shawarwarin da ke sama a kan matsayi na kayan aiki ba, mawaƙin zai sami irin wannan sakamako mara kyau kamar tashi na maɓalli ɗaya. An bayyana wannan batu ta gaskiyar cewa abubuwan haɗin igiyoyi na iya canza sautin nasu da ingancin sauti a ƙarƙashin nauyin samfurin kanta.

Daga lokaci zuwa lokaci, mawaƙin dole ne ya juya dabaran da ke ƙasan kayan aikin.

Sha'ani mai ban sha'awa

Abin lura ne, amma garaya ɗaya ce daga cikin ƴan kayan kida da aka zana a tsohuwar tsabar kudi. An tabbatar da wannan gaskiyar ta hanyar nassoshi da yawa na tarihi, hakowa da kuma wasu ɗigo daga tsoffin adabi waɗanda suka wanzu har yau.Ba kowa ba ne ya san cewa a halin yanzu ana amfani da lira a matsayin kayan aikin jama'a a arewa maso gabashin Afirka. Mafi tsufa samfurin da aka adana a cikin yanayi mai kyau a yau shine leya, shekaru dubu 2.5. An samo shi a cikin 2010 a yankin Scotland a yanzu. Amma game da abin da ya fi shahara game da kayan aikin, tsohuwar waƙa ce daga Ingila mai suna Beowulf. A cewar masana da yawa, an rubuta wannan rubutu a ƙarshen ƙarni na 7. Siffar siffa ta almara ita ce ƙarar layukan 3180.

Saboda shaharar da take da shi a tsakanin al'ummomi daban-daban, Lira ita ce ma'anar ba kawai kayan kiɗa ba, har ma da babban halayen mawaƙa da yawa. Hakanan ana amfani da wannan samfurin sosai a cikin alamomin ƙungiyar makaɗa da yawa kuma azaman rukunin Italiyanci na kuɗi. Tauraro mai haske a Arewacin Hemisphere da shahararren tsuntsun Australiya an sanya sunansa azaman kayan kirtani. Ya kamata a lura cewa a cikin karni na 17 lyre ya kasance kayan kida na jama'a a kan ƙasa na zamani Belarus da Ukraine. Ba kamar sigar asali ba, wannan samfurin yana da jiki mai tsayi da kauri, da kuma sanannen sunan "snout". Sabanin abin da aka sani, mata ma suna buga leda. Ba kamar cithara ba, kayan aikin asali ba su da nauyi sosai, sabili da haka baya buƙatar ƙarfin jiki mai mahimmanci.

Ya kamata a lura da cewa wasan da aka yi a kan wannan samfurin ba alama ce ta batsa da rashin gaskiya na mace ba, kamar yadda ya faru da aulos.

Menene kamannin Lyre da yadda ake kunna kayan kida?

Leave a Reply