4

Yadda za a bunkasa ma'anar kari ga yaro da babba?

Ƙwaƙwalwar ƙira na tare da mu a ko'ina. Yana da wuya a yi tunanin yankin da mutum ba ya cin karo da kari. Masana kimiyya sun dade da tabbatar da cewa ko da a cikin mahaifa, bugun zuciyarta yana kwantar da yaron. To, yaushe ne mutum zai fara jin kari? Sai dai itace, tun kafin haihuwa!

Idan an yi la'akari da ci gaban ma'anar rhythm daga ra'ayi na ci gaban ma'anar da aka ba wa mutum a koyaushe, to, da mutane za su sami ƙarancin hadaddun abubuwa da ra'ayoyin rashin isarsu "rhythmic". Jin ƙwanƙwasa ji ne! Ta yaya za mu haɓaka gabobinmu, misali, jin daɗin ɗanɗano, ma'anar rarrabe wari? Mu kawai ji da nazari!

Ta yaya rhythm ke da alaƙa da ji?

Bambancin kawai tsakanin ma'anar rhythm da duk sauran gabobin shine wannan rhythm yana da alaƙa kai tsaye da ji. Hankali na rhythmic, a haƙiƙa, wani ɓangare ne na abubuwan ji. Shi ya sa duk wani motsa jiki don haɓaka ma'anar kari kuma ana nufin haɓaka ji. Idan akwai ra'ayi na "ji na asali," ta yaya daidai yake yin amfani da manufar "ɗaɗar rai"?

Da fari dai, lokacin da mawaƙa ke magana game da “ji na zahiri,” suna nufin kyautar kiɗa - cikakkiyar farar mutum, wanda ke taimakawa bambance farar da kullin sautuna tare da daidaiton kashi ɗari.

Na biyu, idan mutum ya sami motsin rairayi kafin a haife shi, ta yaya za a iya "ba a haife shi ba"? Yana iya kasancewa a cikin yanayin da ba a haɓaka ba, a matakin ɓoyayyun yuwuwar. Tabbas, yana da sauƙi don haɓaka ma'anar kari a cikin ƙuruciya, amma babba yana iya yin hakan kuma.

Yadda za a bunkasa ma'anar kari a cikin yaro?

Yanayin da ya dace shine lokacin da iyaye ke shiga cikin hadadden ci gaban yaro nan da nan bayan haihuwa, ciki har da ci gaban rhythmic. Waƙoƙi, waƙoƙi, sautunan da uwa ke yi yayin yin gymnastics na yau da kullun tare da jaririnta - duk waɗannan ana iya haɗa su cikin manufar "haɓaka ma'anar kari."

Ga manyan yara: shekarun preschool da firamare, zaku iya bayar da:

  • karanta waka tare da ba da fifiko ga kakkarfan bugun, domin ita ma waka aiki ce mai kaifi;
  • karanta waka tare da tafawa ko buga a kan masu karfi da rauni a madadin;
  • tafiya;
  • yi ainihin motsin raye-raye na rhythmic zuwa kiɗa;
  • wasa cikin rawar jiki da hayaniya.

Ganguna, ƙwanƙwasa, cokali, karrarawa, triangles, tambourine sune mafi inganci hanyoyin haɓaka ma'ana ta kari. Idan kun sayi ɗaya daga cikin waɗannan kayan aikin don yaronku kuma kuna son yin aiki tare da shi a gida da kanku, to, ku gayyace shi ya maimaita bayan ku na asali darussan don haɓaka ma'anar kari: jeri iri ɗaya, bugun jini ko, akasin haka, bugun jini. a cikin wani nau'i mai ban sha'awa.

Yadda za a bunkasa ma'anar kari a matsayin babba?

Ka'idar motsa jiki don haɓaka ma'anar raye-raye a cikin balagagge ba ta canzawa: "saurara - nazari - maimaita", kawai a cikin "tsari" mafi rikitarwa. Ga manya waɗanda ke son haɓaka hankalin su na rhythmic, akwai wasu ƙa'idodi masu sauƙi. Ga su:

  • Saurari kade-kade daban-daban da yawa, sannan ku yi kokarin sake fitar da karin wakokin da kuka ji da muryar ku.
  • Idan kun san yadda ake kunna kayan aiki, to, wani lokacin wasa da metronome.
  • Kunna nau'ikan rhythmic daban-daban da kuke ji ta hanyar tafawa ko taɓawa. Yi ƙoƙarin ɗaga matakin ku koyaushe, zaɓi ƙarin ƙididdiga masu rikitarwa.
  • Rawa, kuma idan ba ku san yadda ba, koyi rawa: rawa daidai yana haɓaka ma'anar kari.
  • Yi aiki bibiyu ko cikin rukuni. Wannan ya shafi rawa, waƙa, da kunna kayan aiki. Idan kuna da damar yin wasa a cikin ƙungiyar makaɗa, ƙungiyar makaɗa, raira waƙa a cikin ƙungiyar mawaƙa, ko rawa a cikin ma'aurata, tabbas ku ɗauka!

Dole ne a faɗi cewa kuna buƙatar yin aiki da gangan don haɓaka ma'anar ƙwanƙwasa - tare da tsarin kasuwanci kamar wannan "abu," sakamakon ya zama sananne ko da bayan motsa jiki ɗaya ko biyu. Ayyukan motsa jiki don haɓaka ma'anar rhythm suna zuwa cikin bambance-bambance daban-daban - wasu na zamani ne, wasu kuma suna da ƙwazo da "abin mamaki." Babu buƙatar jin tsoron hadaddun rhythms - kuna buƙatar fahimtar su, kamar ma'auni na lissafi.

Leave a Reply